(Baohatinh.vn) - Mặc dù đã có “trung tâm buôn bán” của xã Thạch Lưu (Thạch Hà - Hà Tĩnh) nhưng nhiều bà con tiểu thương vẫn “tràn” ra ngoài cổng chợ để bán hàng, gây không ít nguy cơ về mất an toàn giao thông ở khu vực này.
Mất an toàn giao thông trên tuyến tỉnh lộ 3 khi người dân Thạch Lưu buôn bán hàng hóa giữa đường
Chợ xã Thạch Lưu nằm trên tuyến tỉnh lộ 3 kéo dài từ TP Hà Tĩnh đến ngã ba Khe Giao - Hương Khê. Tuy chợ chỉ họp theo phiên vào buổi sáng các ngày chẵn trong tuần, nhưng mỗi lần họp lại gây cho những người tham gia lái xe qua khu vực này không ít nỗi bất an. Trong khi đó, tuyến đường này có nhiều xe qua lại, đặc biệt là xe tải, xe ben chở đất, đá phục vụ các công trình xây dựng…
Được biết, không gian trong đình chợ tuy khá chật hẹp nhưng vẫn đủ sức “chứa” các gian hàng nhỏ lẻ của bà con. Thiết nghĩ, chính quyền cơ sở nên tăng cường nhắc nhở, giám sát, tuyên truyền để bà con tiểu thương hoạt động đúng chỗ, nhường lại “đường thông, hè thoáng” cho người tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.