(Baohatinh.vn) - Tính đến chiều 29/10, tổng số tiền và hàng hóa quy ra tiền mà các tổ chức, cá nhân đã ủng hộ và đăng ký ủng hộ đồng bào Hà Tĩnh bị ảnh hưởng bởi lũ lụt là 115,976 tỷ đồng.
Chiều 29/10, Sở Kế hoạch và Đầu tư Hà Tĩnh trao ủng hộ 100 triệu đồng cho đồng bào tỉnh nhà bị ảnh hưởng bởi lũ lụt thông qua Ban Cứu trợ tỉnh.
Dịp này, cán bộ, công nhân viên Sở Tư pháp Hà Tĩnh cũng đã quyên góp hơn 9 triệu đồng gửi đến đồng bào bị ảnh hưởng lũ lụt.
Trước đó, Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh Nghệ An đã đến trao hỗ trợ Hà Tĩnh 40 triệu đồng nhằm khắc phục thiệt hại lũ lụt.
Tính đến 7h ngày 29/10, đã có 2.469 tổ chức, cá nhân ủng hộ và đăng ký ủng hộ đồng bào Hà Tĩnh bị ảnh hưởng lũ lụt tổng số tiền và hàng hóa quy ra tiền là 115,976 tỷ đồng. Cụ thể, tiền: 68,919 tỷ đồng; hàng hóa quy ra tiền 47,057 tỷ đồng.
Trong đó, ủng hộ và đăng ký ủng hộ thông qua Ban Cứu trợ tỉnh là 44,032 tỷ đồng của 155 tổ chức, cá nhân. Cụ thể, tiền 42,047 tỷ đồng (đã nộp vào tài khoản cứu trợ 26,420 tỷ đồng); hàng hóa quy ra tiền 1,985 tỷ đồng;
Ủng hộ thông qua ban cứu trợ huyện, xã là 71,944 tỷ đồng của 2.469 tổ chức, cá nhân; trong đó, tiền 26,872 tỷ đồng; hàng hóa quy ra tiền 45,072 tỷ đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.