(Baohatinh.vn) - 6 suất học bổng ngoại ngữ trị giá gần 100 triệu đồng được Quỹ Thiện nguyện Bách khoa trao cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh).
Sáng 6/7, tại trường Tiểu học thị trấn Cẩm Xuyên, Quỹ Thiện nguyện Bách khoa (Công ty CP Học viện Ngôn ngữ Bách khoa - Hà Nội) đã trao 3 suất học bổng ngoại ngữ với tổng trị giá hơn 46 triệu đồng. Với mỗi suất học bổng, học sinh được học miễn phí 8 khóa học Tiếng Anh tại Trung tâm ngoại ngữ Tokyo Cẩm Xuyên; trong đó, mỗi khóa học kéo dài 3 tháng với trị giá 1.920.000 đồng.
Tại trường Tiểu học Nam Phúc Thăng, dưới sự chứng kiến của phụ huynh và giáo viên nhà trường, Quỹ Thiện nguyện Bách khoa cũng đã trao 3 suất học bổng ngoại ngữ với tổng trị giá hơn 46 triệu đồng cho các em có thành tích học tập tốt nhưng không có điều kiện học các khóa ngoại ngữ.
Chương trình trao học bổng ngoại ngữ cho học sinh nghèo vươn lên học giỏi của Quỹ Thiện nguyện Bách khoa nằm trong chương trình “ươm mầm ước mơ” của Công ty CP Học viện Ngôn ngữ Bách khoa - Hà Nội. Được biết, từ đầu năm đến nay, Quỹ cũng đã tài trợ hơn 15 suất học bổng ngoại ngữ trị giá hàng trăm triệu đồng cho các em học sinh là con em trong gia đình hộ nghèo, hộ chính sách có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Cẩm Xuyên.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.