(Baohatinh.vn) - Sáng 28/7, Huyện đoàn Nghi Xuân phối hợp với UBND thị trấn Xuân An và Ngân hàng Nông nghiệp (Agribank) – Chi nhánh Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tổ chức lễ trao tiền hỗ trợ xây nhà tình nghĩa cho bà Nguyễn Thị Loan trú tại tổ dân phố 12, thị trấn Xuân An.
Đây là ngôi nhà thứ 5 Agribank Chi nhánh huyện Nghi Xuân trao tặng các hộ gia đình trên địa bàn huyện Nghi Xuân kể từ đầu năm đến nay
Nhà tình nghĩa của bà Nguyễn Thị Loan là 1 trong 14 căn nhà được Huyện đoàn Nghi Xuân kết nối, kêu gọi các doanh nghiệp, tổ chức tài trợ (tổng số tiền đơn vị đã kêu gọi tài trợ đến nay là 670 triệu đồng). Đây là hoạt động trong chuỗi hành động của Huyện đoàn Nghi Xuân nhân Kỷ niệm 50 năm chiến thắng Đồng Lộc, kỷ niệm 71 năm ngày Thương binh – Liệt sỹ và “Chương trình hè tình nguyện năm 2018”.
Đại diện các cấp ngành liên quan tham gia lễ khởi công xây nhà tình nghĩa cho bà Nguyễn Thị Loan
Cũng từ đầu năm đến nay, Chi nhánh Agribank Nghi Xuân đã hỗ trợ xây dựng 5 nhà tình nghĩa với tổng số tiền 200 triệu đồng và trao 3 suất học bổng mỗi suất 3 triệu đồng cho học sinh nghèo vượt khó.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.