(Baohatinh.vn) - Nhiều đoạn quốc lộ 1 qua xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) xuất hiện khói bụi do người dân đốt rơm rạ sau thu hoạch làm che khuất tầm nhìn, gây mất ATGT và ô nhiễm môi trường.
Sau khi thu hoạch lúa vụ xuân 2024, nông dân nhiều địa phương đã tiến hành đốt đồng ruộng để loại bỏ rơm, rạ nhằm xuống giống vụ sản xuất mới. Tuy nhiên, khi đốt những cánh đồng tại các khu vực gần đường giao thông, đặc biệt là quốc lộ sẽ tiềm ẩn nguy cơ TNGT.. Gần một tuần nay, vào mỗi buổi chiều, nhiều đoạn quốc lộ 1 đi qua xã Vượng Lộc (Can Lộc), khói bụi từ việc người dân đốt rơm rạ sau khi thu hoạch trên các cánh đồng tràn ra đường làm hạn chế tầm nhìn của lái xe, tiềm ẩn mất an toàn giao thông và ô nhiễm môi trường. Khói bụi từ việc đốt rơm, rạ trên các cánh đồng hai bên quốc lộ 1 đã theo chiều gió tràn ra đường giao thông.
Thời gian đốt đồng của người dân thường rơi vào chiều tối, đây cũng là thời điểm tầm nhìn bị hạn chế nhiều, làm ảnh hưởng đến việc quan sát của các lái xe. Nhiều lái xe đã phải bật đèn cảnh báo, giảm tốc độ và sử dụng còi liên tục để lưu thông.
Chị Nguyễn Thị Hằng (người dân xã Thiên Lộc) bức xúc: “Khói bụi từ các cánh đồng tràn ra đường khiến tôi rất khó để nhận diện những phương tiện đi phía trước. Để đảm bảo an toàn, tôi thường chủ động giảm tốc độ, bật đèn, di chuyển sát lề đường bên phải. Ngoài ra, người đi xe máy như chúng tôi còn phải chịu mùi khét từ việc đốt đồng này”.
Theo khuyến cáo của ngành nông nghiệp, nông dân không nên đốt đồng. Bởi lẽ, việc làm này không chỉ gây nguy hiểm trực tiếp đến người đốt mà còn ảnh hưởng đến môi trường, thải khói bụi vào không khí. Trong kỹ thuật canh tác, đốt đồng sẽ dễ làm chai đất, đất sẽ nhanh chóng bị bạc màu, thoái hóa.
Thay vì đốt rơm rạ, người dân nên tận dụng những khoảng đất trống cạnh bờ ruộng để tích trữ rồi sử dụng dần như: làm vật liệu che phủ cho cây trồng, làm thức ăn cho gia súc, sử dụng trồng nấm rơm hoặc trồng rau màu. Ngoài ra, người dân có thể vùi rơm rạ vào đất, sử dụng chế phẩm sinh học để xử lý, từ đó giúp duy trì đạm và các chất hữu cơ trong đất.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.