(Baohatinh.vn) - Mưa lớn kéo dài đã gây ngập lụt, sạt lở một số nơi trên địa bàn Lộc Hà, Đức Thọ (Hà Tĩnh), ảnh hưởng lớn đến tình hình sản xuất và cuộc sống của người dân.
* Đêm qua và ngày hôm nay, mưa to, triều cường kết hợp với nước từ thượng nguồn chảy về đã gây sạt lở một số bờ đê bao nuôi trồng thủy sản ở thị trấn Lộc Hà. Đồng thời, đe dọa sạt lở nhiều tuyến bờ bao khác của vùng nuôi trồng thủy sản thuộc diện lớn nhất huyện này.
Ở âu thuyền Thạch Kim, mưa lớn, triều cường đã làm sạt lở khoảng 40 m2 mặt kè. Hiện, sự cố đang được khắc phục tạm để tránh mưa lụt làm hư hỏng thêm.
Triều cường cao, sóng lớn cũng đang uy hiếp đoạn đê biển dài 200m đi qua thôn Yên Điềm, xã Thịnh Lộc. Các đoạn sụt lở, sập gãy các tấm bê tông, các mảng hở hàm ếch... trên thân đê đang bị tác động nguy hiểm, tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn.
Nước từ thượng nguồn tràn làm nước sông dâng cao nên đã gây ngập úng tại thôn Nam Hà, xã Hộ Độ (thôn nằm ngoài đê)
Một số tuyến đường giao thông nội thôn, nội vùng ở những vùng thấp trũng ở Mai Phụ, Thạch Châu, Phù Lưu, Ích Hậu... đã bị ngập cục bộ.
Ngoài ra, mưa lũ cũng làm nước ngập băng các cánh đồng khiến một số rau màu vụ đông đã xuống giống bị hư hỏng và nhiều diện tích cày bừa, bón phân bị san bằng (trong ảnh: Cánh đồng xã Thạch Mỹ ngập chìm trong nước).
Trước tình hình mưa lũ diễn biến phức tạp, UBND huyện Lộc Hà đã chỉ đạo các địa phương, phòng ngành, lực lượng chức năng tuyệt đối không được chủ quan và phải triển khai kịp thời, nghiêm túc, đồng bộ các biện pháp ứng phó với thiên tai, cứu hộ, cứu nạn.
Các địa phương cần giữ liên lạc và có phương án đưa người, tài sản ở những vùng có nguy cơ ngập lụt đến nơi an toàn; bám sát tình hình để xử lý kịp thời các vấn đề phát sinh…
Lượng mưa đo được tại Hương Khê (Hà Tĩnh) đến trưa ngày 9/10 là 398,6 mm, mực nước sông Ngàn Sâu tại trạm Chu Lễ lên mức 12,7 m. Đến nay, có 5 xã trên địa bàn bị cô lập, 9 xã khác bị ngập cục bộ.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.