(Baohatinh.vn) - Hơn 100 ngư dân xã Xuân Hội (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã được tìm hiểu về Luật cảnh sát biển Việt Nam cũng như quy định về quản lý hoạt động của người, phương tiện trong khu vực biên giới biển.
Chiều 24/9, Sở Tư pháp Hà Tĩnh vừa phối hợp cùng Hội Luật gia Hà Tĩnh, UBND huyện Nghi Xuân tổ chức tập huấn Luật Cảnh sát biển Việt Nam và Nghị định số 71/2015/NĐ-CP ngày 3/9/2015 của Chính phủ cho gần 100 bà con ngư dân xã Xuân Hội.
Tại lớp tập huấn, Trung tá Nguyễn Khắc Minh - Trưởng ban điều tra phòng chống ma túy và tội phạm, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh đã truyền đạt 2 chuyên đề, gồm: Những quy định của Luật Cảnh sát biển Việt Nam...
...và các nội dung của Nghị định số 71/2015/NĐ-CP về quản lý hoạt động của người, phương tiện trong khu vực biên giới nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam như: các hành vi nghiêm cấm trong khu vực biên giới biển; người và phương tiện của Việt Nam hoạt động trong khu vực biên giới biển; tàu thuyền nước ngoài hoạt động trong khu vực biên giới biển...
Thông qua lớp tập huấn, giúp bà con ngư dân hiểu rõ hơn về kiến thức pháp lý, góp phần nâng cao ý thức về bảo vệ, giữ gìn chủ quyền biển, đảo thiêng liêng của Tổ quốc, yên tâm ra khơi đánh bắt theo đúng luật pháp của nước ta và luật pháp quốc tế.
Toàn huyện Nghi Xuân hiện có gần 1.000 tàu thuyền đánh bắt cá với khoảng 2.500 lao động, tập trung chủ yếu ở các xã: Xuân Hội, Xuân Yên, Xuân Liên, Xuân Giang, Cương Gián. Trong đó, có 18 tàu dài hơn 15m, khai thác vùng khơi; còn lại đa số là tàu thuyền nhỏ, khai thác ven bờ và vùng lộng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.