(Baohatinh.vn) - Hội Chữ thập đỏ huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa tổ chức trao 27 suất quà, mỗi suất trị giá 400.000 đồng cho 27 hộ dân nghèo trên địa bàn nhân dịp Tết Canh Tý 2020.
Những suất quà nhằm thể hiện sự sẻ chia của cộng đồng đối với các hộ có hoàn cảnh khó khăn trong dịp tết đến xuân về.
Đây cũng là một trong những hoạt động thường xuyên của Hội Chữ thập dỏ huyện Nghi Xuân.
Được biết, năm 2019, Hội Chữ thập đỏ Nghi Xuân đã kết nối kêu gọi các nhà hảo tâm trong và ngoài nước huy động được trên 500 triệu đồng, trao 1.000 suất quà cho những gia đình chính sách, đối tượng bảo trợ xã hội, nạn nhân chất độc da cam... Ngoài ra, Hội còn huy động các nguồn tài trợ khác, hỗ trợ 2 gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn làm nhà mới với số tiền 80 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.