(Baohatinh.vn) - Chào đón Tết Lấp lỗ, bà con đồng bào dân tộc Chứt ở Hương Khê (Hà Tĩnh) được khám, cấp phát thuốc miễn phí; cắt tóc miễn phí; hỗ trợ gạo nếp; mô hình sinh kế...
Sáng 3/8, nhân dịp đón Tết Lấp lỗ (ngày 7/7 âm lịch) của đồng bào dân tộc Chứt tại bản Rào Tre (xã Hương Liên, huyện Hương Khê), Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh, Tỉnh đoàn và Sở Y tế phối hợp tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa.
Đồng tổ chức, thực hiện chương trình có Đoàn khối Các CQ&DN tỉnh, Huyện đoàn Hương Khê, Đồn Biên phòng Bản Giàng, Công ty CP Lương thực Hà Tĩnh.
Chương trình trao tặng quà 46 suất quà, mỗi suất trị giá 5kg gạo nếp cho 46 hộ gia đình.
Bà con được hướng dẫn đăng ký khám bệnh,...
... tư vấn sức khỏe...
... và cấp thuốc miễn phí.
Các bác sỹ khám bệnh cho trẻ em dân tộc Chứt.
Đoàn xã Hương Liên tổ chức chương trình cắt tóc miễn phí để người dân chuẩn bị đón Tết Lấp lỗ.
Dịp này, Ban tổ chức chương trình cũng trao tặng 12 đàn gà sinh kế, thức ăn thuốc thú y và đèn sưởi cho 12 hộ gia đình thanh niên dân tộc Chứt,...
Cũng trong nội dung chương trình, Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh, Tỉnh đoàn đã hỗ trợ cây giống và ngày công trồng 150 cây ăn quả cho các hộ dân.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.