(Baohatinh.vn) - Trong lúc dịch bệnh tại Hà Tĩnh đang diễn biến rất phức tạp thì nhiều người dân vẫn chủ quan, tập trung về bãi biển Thiên Cầm (Cẩm Xuyên) để “giải nhiệt”, không chấp hành các biện pháp phòng dịch. Ghi nhận của phóng viên Báo Hà Tĩnh vào chiều ngày 20/6.
Tính từ ngày 4/6 cho đến nay, trên địa bàn Hà Tĩnh đã ghi nhận 80 ca mắc Covid-19. Trước diễn biến phức tạp của dịch bệnh, ngành chức năng đã khuyến cáo, yêu cầu người dân thực hiện nghiêm các biện pháp phòng dịch như: đeo khẩu trang, hạn chế tập trung đông người tại các nơi công cộng: bãi biển, chợ, trung tâm thương mại...
Tuy nhiên, theo ghi nhận của PV Báo Hà Tĩnh vào chiều ngày 20/6, rất đông người dân đã đổ về bãi biển Thiên Cầm để “giải nhiệt”, phớt lờ các biện pháp phòng dịch.
Nhiều gia đình đưa con trẻ đi biển dù ở đó rất đông người.
.
Rất nhiều hình ảnh không chấp hành phòng dịch tại bãi biển Thiên Cầm
Một số bạn trẻ tập trung nói chuyện mà không đeo khẩu trang phòng dịch.
Đây là nơi tập trung nhiều người đến từ nhiều vùng khác nhau, không thể loại trừ nguy cơ lây lan dịch bệnh nếu không tuân thủ nghiêm các biện pháp phòng dịch.
Trước diễn biến dịch phức tạp của dịch bệnh, UBND tỉnh Hà Tĩnh đã ban hành nhiều văn bản yêu cầu các sở, ban, ngành, cơ quan, đơn vị, địa phương và người dân triển khai quyết liệt, đồng bộ các biện pháp phòng, chống dịch theo hướng dẫn của Ban Chỉ đạo phòng chống dịch quốc gia, Bộ Y tế và các bộ, ngành liên quan; tiếp tục phát huy tinh thần “chống dịch như chống giặc” với phương châm “4 tại chỗ”.
Siết chặt công tác phòng, chống dịch Covid-19 trong các khu công nghiệp, bảo đảm an toàn ở mức cao nhất trong các khu công nghiệp, cụm công nghiệp, nhà máy, xí nghiệp, cơ sở y tế, khách sạn, cơ sở lưu trú, cơ sở du lịch; tiếp tục yêu cầu người dân thực hiện nghiêm “5K” của Bộ Y tế (khẩu trang - khử khuẩn - khoảng cách - không tập trung - khai báo y tế)...
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.