(Baohatinh.vn) - 3h sáng nay (23/6), đoàn kiểm tra liên ngành huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã tiến hành kiểm tra các quầy hàng bán thịt lợn tại các chợ trên địa bàn. Đoàn phát hiện và lập biên bản 3 trường hợp vi phạm, xử phạt số tiền gần 3 triệu đồng.
Các hộ kinh doanh thịt lợn ở chợ Giang Đình chuẩn bị hàng cho phiên chợ mới
Tại chợ Giang Đình (thị trấn Nghi Xuân), khi đoàn có mặt đã có hàng chục hộ kinh doanh thịt lợn tất bật cho phiên chợ mới. Tất cả các hộ kinh doanh thịt lợn ở đây đều tuân thủ các quy định của pháp luật về kinh doanh thực phẩm.
Quầy thịt lợn của bà Hoàng Thị Hồng vi phạm quy định trong kinh doanh thực phẩm
Trong khi đó, tại chợ Xuân An (thị trấn Xuân An) dù chỉ có 3 quầy bán thịt lợn nhưng có 2 quầy hàng của các tiểu thương (Hoàng Thị Hồng - ở tổ dân phố 8) và Kiều Thị Hoa - ở tổ dân phố 3, thị trấn Xuân An) bán hàng không có dấu kiểm soát giết mổ.
Đoàn liên ngành lập biên bản vi phạm đối với hộ Phan Thị Lệ Quyên tại chợ Cầu Xuân Yên.
Tại chợ Cầu (xã Xuân Yên), đoàn liên ngành cũng đã phát hiện hộ Phan Thị Lệ Quyên (thôn Yên Nam, xã Xuân Yên) bán thịt lợn không có dấu kiểm soát giết mổ.
Đoàn liên ngành huyện Nghi Xuân đã tiến hành lập biên bản, xử phạt 3 hộ vi phạm số tiền gần 3 triệu đồng (với trọng lượng 68 kg thịt lợn).
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.