(Baohatinh.vn) - Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Thường trực Tỉnh ủy, sáng 24/12, Ban Dân vận Tỉnh ủy phối hợp với huyện Can Lộc tổ chức hội nghị tập huấn chương trình xây dựng NTM cho đội ngũ cán bộ khối dân vận, MTTQ, các đoàn thể chính trị - xã hội cấp huyện và cơ sở.
Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn, Chủ tịch UBMTTQ Tỉnh Từ Văn Diện và Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Phan Cao Thanh dự và chỉ đạo hội nghị.
Trong 2 ngày gần 400 cán bộ khối dân vận, đoàn thể chính trị - xã hội các cấp trên địa bàn huyện Can Lộc được tiếp nhận các chuyên đề: Huy động nguồn lực xây dựng NTM - một số vấn đề cần lưu ý; quan điểm, định hướng và nhiệm vụ trọng tâm để đảm bảo NTM Hà Tĩnh phát triển nhanh, bền vững; một số kinh nghiệm trong hoạt động tham gia xây dựng NTM của khối đoàn thể gồm: thanh niên, hội phụ nữ, MTTQ, hội CCB, hội nông dân…
Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn: Các chuyên đề được đề cập trong đợt tập huấn này là cẩm nang cho đội ngũ làm công tác vận động quần chúng ở cơ sở
Phát biểu với lớp tập huấn, Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn đánh giá cao nội dung các bài giảng, đồng thời khẳng định, bên cạnh những kết quả đáng ghi nhận, quá trình xây dựng NTM trên địa bàn vẫn còn nhiều bất cập, nhất là những hạn chế về nhận thức của một số người dân và chính quyền địa phương; nhiều khoản thu vẫn còn sai quy định…
Cùng với nguồn hỗ trợ từ cấp trên, xã Trung Lễ (Đức Thọ) tập trung huy động nội lực, chỉnh trang khu dân cư mẫu, làm thủy lợi nội đồng... để hoàn tất các tiêu chí NTM trong 2015
Bí thư Tỉnh ủy - Chủ tịch UBND tỉnh nhấn mạnh: Để xây dựng NTM bền vững phải dựa trên nền tảng nhân dân, phát huy tối đa việc thực hiện quy chế dân chủ cơ sở trong các hoạt động, đặc biệt là trong huy động nguồn lực; đội ngũ cán bộ phải thực sự có năng lực, tâm huyết. Những chuyên đề được đề cập trong đợt tập huấn này vừa là giải pháp vừa là cẩm nang cho các xã, đội ngũ làm công tác vận động quần chúng cơ sở, từ đó tạo sức mạnh, niềm tin với nhân dân trong quá trình triển khai xây dựng NTM.
Cuối phiên chất vấn và trả lời chất vấn các tư lệnh ngành là phần trả lời của Giám đốc Sở NN&PTNT Nguyễn Văn Việt về nội dung nước sạch sinh hoạt, mức hỗ trợ để phát triển nông nghiệp hữu cơ, trồng rừng thay thế...
Giám đốc Sở TN&MT Lê Ngọc Huấn là người thứ 3 đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xác định giá đất cụ thể; định giá tài sản trên đất và phương án sử dụng đất; bãi rác, lò đốt rác ở các địa phương đang quá tải...
Giám đốc Sở Xây dựng Nguyễn Quốc Hà là người đăng đàn trả lời chất vấn với các nội dung xoay quanh xây dựng nhà ở xã hội, tiến độ lập quy hoạch đô thị, dự án trong quy hoạch không được triển khai…
Việc nộp Đệ trình Ranh giới thềm lục địa mở rộng ở Khu vực Giữa Biển Đông sẽ không ảnh hưởng tới công tác phân định biển giữa Việt Nam và các nước ven biển liên quan trên cơ sở UNCLOS.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Chiều 17/7, Thành ủy Hà Nội tổ chức hội nghị công bố Quyết định của Bộ Chính trị phân công đồng chí Bùi Thị Minh Hoài, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Trưởng Ban Dân vận Trung ương giữ chức Bí thư Thành ủy Hà Nội nhiệm kỳ 2020-2025.
Bộ trưởng Bộ GTVT đánh giá cao tiến độ dự án cao tốc Bắc - Nam qua Hà Tĩnh và tin tưởng sẽ đạt mục tiêu thông xe trước 30/4/2025 (vượt 6-7 tháng so với kế hoạch).
Chiều 17/7, tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, với tinh thần cởi mở, thẳng thắn, các đại biểu đã thảo luận tại hội trường về các giải pháp thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Bước vào buổi làm việc thứ 2 vào chiều nay (17/7), Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII tiếp tục diễn ra với phiên thảo luận tại hội trường; chất vấn và trả lời chất vấn.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII khai mạc trọng thể Kỳ họp thứ 20. Bí thư Tỉnh ủy – Chủ tịch HĐND tỉnh Hoàng Trung Dũng; các Phó Chủ tịch HĐND tỉnh: Trần Tú Anh, Trần Văn Kỳ chủ tọa kỳ họp.
Trong 2 ngày diễn ra kỳ họp (17 - 18/7), HĐND tỉnh tập trung đánh giá khách quan, toàn diện tình hình KT-XH 6 tháng đầu năm; phân tích rõ ưu điểm, thẳng thắn nhìn nhận những tồn tại, hạn chế trong quá trình triển khai thực hiện để từ đó thống nhất, quyết định các giải pháp phát triển KT-XH 6 tháng cuối năm 2024.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Trong các ngày 15 và 16/7/2024, tại Hà Nội, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đã họp Kỳ thứ 43. Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì Kỳ họp.
6 tháng đầu năm 2024, công tác thi đua khen thưởng Khối các cơ quan Đảng đạt nhiều kết quả tích cực, góp phần quan trọng trong thực hiện thắng lợi nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh Trần Thế Dũng đánh giá cao những kết quả huyện Vũ Quang đạt được trong triển khai thực hiện Nghị quyết 09 và Nghị quyết 03; đồng thời đề nghị địa phương tập trung khắc phục những hạn chế trong thời gian sớm nhất.