(Baohatinh.vn) - Chương trình tập huấn nhằm chia sẻ, truyền đạt kinh nghiệm, nâng cao kỹ năng trong thực hiện các nhiệm vụ của tổ chuyển đổi số cộng đồng các thôn, xóm, tổ dân phố.
Điểm cầu Sở TT&TT.
Sáng 8/12, Sở TT&TT phối hợp với Cục Chuyển đổi số Quốc gia, Bộ TT&TT tổ chức hội nghị tập huấn trực tuyến phổ cập kỹ năng số cho thành viên tổ chuyển đổi số cộng đồng trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh, năm 2023.
Hội nghị được kết nối đến 216 điểm cầu xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh.
Bà Trịnh Thị Trang – báo cáo viên Cục Chuyển đổi số quốc gia chia sẻ tại hội nghị.
Tại hội nghị, các đại biểu sẽ được báo cáo viên Cục Chuyển đổi số quốc gia trao đổi, chia sẻ các nội dung quan trọng về sử dụng dịch vụ công trực tuyến; mua sắm trực tuyến; thanh toán trực tuyến; tự bảo vệ mình trên không gian mạng; sử dụng nền tảng số do Bộ TT&TT công bố áp dụng cho công dân số.
Cùng đó, đại diện Trung tâm CNTT&TT, Sở TT&TT cũng hướng dẫn xây dựng hồ sơ và triển khai một số nội dung liên quan đến cấp xã về chỉ bộ chỉ số DTI cấp xã.
Chương trình tập huấn là một trong những nội dung nhằm nâng cao bộ chỉ số DTI cấp tỉnh cũng như đảm bảo bộ chỉ số DTI tạm thời mà UBND tỉnh vừa ban hành. Thông qua cuộc tập huấn nhằm chia sẻ, truyền đạt kinh nghiệm và nâng cao kỹ năng trong thực hiện các nhiệm vụ của tổ chuyển đổi số cộng đồng các thôn, xóm.
Nhằm hỗ trợ và tạo điều kiện cho cán bộ, người dân và doanh nghiệp tham gia chuyển đổi số, ngành TT&TT Hà Tĩnh đang tổ chức phối hợp với các đơn vị xây dựng một số chính sách trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh. Theo đó, phối hợp Sở Tài chính tham mưu ban hành chính sách cắt giảm thời gian và phí khi tham gia dịch vụ công trực tuyến (đã được thông qua tại NQ số 101 ngày 14/7/2023, giảm 50% khi thực hiện DVC trực tuyến trên môi trường mạng).
Đặc biệt, chủ trì, tham mưu ban hành chính sách hỗ trợ cho hoạt động tổ chuyển đổi số cộng đồng trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2024-2025, hiện đang trình HĐND tỉnh ban hành tại kỳ họp thứ 17, HĐND tỉnh Khóa XVIII.
Chiều 17/7, Kỳ họp 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII bước sang phần làm việc thứ 2 với nội dung quan trọng, được cử tri và Nhân dân quan tâm là chất vấn và trả lời chất vấn.
Khai mạc Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVIII, đồng chí Hoàng Trung Dũng - Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh: Kỳ họp này sẽ tập trung đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 và thảo luận, thông qua một số nghị quyết quan trọng khác.
Sáng nay (17/7), HĐND tỉnh khóa XVIII khai mạc Kỳ họp thứ 20 - kỳ họp thường lệ giữa năm để tập trung bàn thảo, xem xét thông qua nhiều chính sách quan trọng phục vụ phát triển KT-XH thời gian tới.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh đề nghị các sở, ngành, địa phương bám sát mục tiêu, xây dựng kế hoạch, chương trình cụ thể để nâng cao hiệu quả công tác cải cách hành chính.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải đề nghị các sở, ngành, địa phương tại Hà Tĩnh lắng nghe tâm tư, nguyện vọng của công dân để giải quyết thấu đáo, kịp thời, đúng luật định.
Tại kỳ họp giữa năm, HĐND các huyện Lộc Hà, Hương Sơn (Hà Tĩnh) tập trung thảo luận, bàn phương hướng, nhiệm vụ thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội 6 tháng cuối năm 2024.
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng nhấn mạnh, TP Hà Tĩnh cần tiếp tục đổi mới công tác lãnh đạo, chỉ đạo điều hành; đi đầu trên các lĩnh vực để tạo sự lan toả cho các địa phương khác trong tỉnh.
Tổ đại biểu HĐND tỉnh bầu tại huyện Cẩm Xuyên đề xuất tỉnh Hà Tĩnh thu hồi những dự án chậm hoặc không triển khai làm ảnh hưởng đến sự phát triển KT-XH của địa phương.
Đại biểu các huyện Can Lộc, Nghi Xuân, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Kỳ họp thứ 17, HĐND thành phố Hà Tĩnh khóa XXI tập trung thảo luận đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ KT-XH, QP-AN 6 tháng đầu năm; bàn phương hướng, nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024.
Góp phần quan trọng vào thành công chung của Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV, các ĐBQH đoàn Hà Tĩnh phát huy vai trò, trách nhiệm của người đại biểu dân cử, tham gia làm tốt công tác lập pháp, giám sát tối cao và quyết định các vấn đề quan trọng của đất nước.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu thị xã Kỳ Anh, Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Việc thực hiện chuyển đổi số và Đề án 06 tại Hà Tĩnh đã đưa lại những kết quả tích cực, góp phần phục vụ phát triển KT-XH, tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp.
Các đại biểu tham dự cuộc họp cho rằng, các tờ trình, dự thảo nghị quyết trên lĩnh vực văn hóa - xã hội trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh tới đây là cần thiết, góp phần phát triển kinh tế - xã hội.
Tại buổi thảo luận với Tổ đại biểu HĐND tỉnh, đại biểu huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã đóng góp nhiều ý kiến chất lượng liên quan đến các dự thảo nghị quyết trình Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII.
Thường trực HĐND tỉnh ghi nhận những nỗ lực, sự chủ động của UBND tỉnh, các ban HĐND tỉnh, Văn phòng Đoàn ĐBQH và HĐND tỉnh trong quá trình chuẩn bị các nội dung phục vụ Kỳ họp thứ 20 của HĐND tỉnh.
Lãnh đạo Ban Pháp chế HĐND tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các đơn vị soạn thảo tiếp tục chỉnh sửa, tập trung hoàn thiện nội dung tờ trình, dự thảo nghị quyết trình HĐND tỉnh tại kỳ họp tới.