(Baohatinh.vn) - Lâu nay, một số hộ dân xóm Liên Hà, xã Thạch Hạ (TP Hà Tĩnh) vô cùng bức xúc vì xã bố trí bãi tập kết rác ngay sát khu dân cư. Mặc dù các hộ dân đã nhiều lần có ý kiến nhưng bãi tập kết rác này vẫn chưa được di dời.
Bãi rác nằm sát nhà dân, sát đường và nghĩa trang xóm Liên Hà.
Theo quan sát của chúng tôi, bãi tập kết rác nằm ngay ven đường từ khu dân cư Liên Hà vào nhà thờ xứ An Nhiên, sát nghĩa trang xóm, sân vận động và nhiều hộ dân.
Ngồi trong nhà bà Trương Thị Sen (xóm Liên Hà), cách bãi rác khoảng 15m, chúng tôi cảm thấy vô cùng khó chịu vì mùi hôi thối. Bà Sen bảo: “Từ khi xã đặt bãi tập kết rác tại đây, chúng tôi vô cùng bức xúc vì phải sống chung với mùi hôi thối, không thể chịu nổi. Ngoài rác sinh hoạt, người ta còn vứt cả xác súc vật. Cử tri đã kiến nghị lên HĐND, làm đơn đề nghị xã di dời bãi rác nhưng vẫn chưa được giải quyết”.
Được biết, bãi tập kết rác này là nơi chứa rác của xóm Liên Hà, Liên Thanh và xóm Hạ, xã Thạch Hạ. Rác được gom về chất đống, một số được xử lý bằng cách đốt tại chỗ, số khác thì được chuyển đi 2-3 lần/tuần.
Bố trí bãi tập kết rác thải ngay sát khu dân cư là bất hợp lý. Xã Thạch Hạ cần sớm chuyển bãi tập kết rác này, trả lại môi trường sống cho người dân cũng như mỹ quan thôn xóm.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.