(Baohatinh.vn) - Do ảnh hưởng của mưa lũ suốt nhiều ngày qua, nhiều tuyến đường ở huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) bị hư hỏng nghiêm trọng, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông.
Trong 2 đợt mưa lũ vừa qua, đặc biệt là đợt lũ từ ngày 28 đến 31/10 đã khiến 18/18 xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) bị ngập lụt cục bộ, một số nơi bị chia cắt do nước lũ.
Sau khi nước lũ rút, các tuyến giao thông liên xã, huyện lộ và tuyến quốc lộ đi qua địa bàn Can Lộc bị hư hỏng nặng, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn giao thông. Ảnh: Tuyến đường Thị Sơn dài hơn 10 km nối thị trấn Nghèn lên xã Sơn Lộc bị bong tróc, xói lở nghiêm trọng.
Mặt đường bị hư hỏng khiến các phương tiện di chuyển qua đây gặp nhiều khó khăn. Ảnh chụp đoạn qua thôn Văn Thịnh, xã Xuân Lộc.
Tuyến đường ĐT 548 dài hơn 10km từ thị trấn Nghèn tới xã Trung Lộc cũng bị hư hỏng, bong tróc mặt đường nhiều đoạn.
Trong số các đoạn hư hỏng thì đoạn từ thị trấn Nghèn tới xã Khánh Vĩnh Yên có nhiều điểm bị bong tróc nhất.
Không chỉ có các tuyến đường xã, huyện lộ mà QL1 đi qua huyện Can Lộc cũng bị hư hỏng sau các trận mưa lớn. Đặc biệt là đoạn đi qua thị trấn Nghèn và xã Vượng Lộc... Tại các điểm hư hỏng, ngành chức năng đã dựng biển thông báo cho các phương tiện qua lại. Ảnh chụp trên QL 1 đoạn qua thị trấn Nghèn.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.