(Baohatinh.vn) - Tỉnh lộ 10 nối từ ngã ba xã Kỳ Sơn đến đập Rào Trổ (Kỳ Thượng - Kỳ Anh) là tuyến đường có vai trò quan trọng đối với sự phát triển KT-XH của các xã vùng phía Tây Kỳ Anh. Tuy nhiên, hiện nay, tuyến đường có chiều dài gần 11 km này đang bị xuống cấp, hư hỏng nghiêm trọng.
Tỉnh lộ 10 đang bị xuống cấp nghiêm trọng, ảnh hưởng đến việc đi lại của bà con nhân dân
Theo quan sát, trên dọc tuyến đường nham nhở những ổ gà, hố sâu, khi mưa thì nước đọng, khi nắng nóng thì bụi bay mù mịt, ảnh hưởng đến việc lưu thông của các phương tiện cũng như đời sống của bà con dọc tuyến đường.
Ông Vũ Trung Tiến - Chủ tịch UBND xã Kỳ Thượng cho biết, tỉnh lộ 10 là con đường độc đạo nối 2 xã Kỳ Thượng và Kỳ Sơn, có vai trò kết nối, thúc đẩy sự phát triển KT-XH của 2 địa phương. Tuyến đường này được làm từ năm 2002, mật độ xe lưu thông rất lớn. Đường bị xuống cấp, ngoài việc tiềm ẩn nguy cơ mất an toàn giao thông thì còn cản trở sự giao lưu, trao đổi hàng hóa giữa 2 địa phương.
Không chỉ tỉnh lộ 10 mà tuyến đường 22 có chiều dài khoảng 13 km nối từ xã Kỳ Lâm lên Kỳ Thượng cũng đang bị hư hỏng nặng nề. Theo nhiều hộ dân sống dọc tuyến đường, việc đi lại nơi đây gặp nhiều khó khăn, đặc biệt vào ban đêm rất dễ xảy ra tai nạn.
Đề nghị Sở GTVT và huyện Kỳ Anh sớm có các giải pháp duy tu, sửa chữa để khắc phục tình trạng xuống cấp ở tỉnh lộ 10 và đường 22, tạo điều kiện cho bà con lưu thông an toàn, thúc đẩy sự phát triển KT-XH vùng thượng Kỳ Anh.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.