(Baohatinh.vn) - Thời gian qua, khi đoạn đường tránh quốc lộ 1A đoạn giao với quốc lộ 12C thuộc địa phận xã Kỳ Tân (Kỳ Anh) hoàn thành và đưa vào sử dụng, đã xảy ra nhiều vụ tai nạn giao thông.
Một vụ tai nạn giữa xe taxi và xe tải trên đoạn đường tránh QL1A đoạn giao với QL12C vào ngày 15/2
Theo một số người dân, ngã tư này khá rộng, người điều khiển phương tiện giao thông thường phóng nhanh, vượt ẩu, không làm chủ tốc độ và thiếu quan sát là một trong những nguyên nhân xảy ra tai nạn, nhẹ thì xây xước chân tay, hư hỏng phương tiện; nặng thì dẫn đến chết người.
Người dân nơi đây mong muốn các cơ quan chức năng sớm xem xét xây dựng vòng xuyến hoặc lắp đặt hệ thống đèn tín hiệu giao thông, biển báo tại khu vực này; đồng thời, tăng cường tuần tra, kiểm soát, xử lý các trường hợp vi phạm trật tự ATGT. Người tham gia giao thông cũng cần chú ý quan sát, tuân thủ nghiêm luật lệ giao thông để giảm thiểu tai nạn.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.