(Baohatinh.vn) - Sáng 27/9, Hội Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi (NKH&TMC) tỉnh phối hợp các đơn vị liên quan tổ chức tiễn các em học sinh mồ côi Hà Tĩnh lên đường nhập học tại Trung tâm Từ thiện và Hướng nghiệp Phật Tích (Bắc Ninh).
Đưa trẻ mồ côi đến nuôi dưỡng, học tập tại Trung tâm Từ thiện và Hướng nghiệp Phật Tích (Bắc Ninh) là hoạt động nằm trong khuôn khổ chương trình “Chắp cánh ước mơ” do Hội Bảo trợ NKT&TMC Hà Tĩnh phối hợp với Quỹ Thiện Tâm (Tập đoàn VinGroup) thực hiện.
Đợt này, 7 trẻ mồ côi có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn đã được xét chọn từ các địa phương: Can Lộc, huyện Kỳ Anh, TP Hà Tĩnh sẽ lên đường nhập học (Trong ảnh: Chủ tịch Hội Bảo trợ NKT&TMC tỉnh Dương Hữu Giáo động viên các em học sinh trước khi lên đường nhập học)
Tại buổi lễ, đại diện các đơn vị: Hội Bảo trợ NKT&TMC tỉnh; Sở GD&ĐT; Trung tâm Dạy nghề, Giới thiệu và giải quyết việc làm cho NKT; Hội Khuyến học tỉnh; Sở LĐ-TB&XH tỉnh đã trao nhiều suất quà nhằm động viên các em cố gắng tu dưỡng, học tập để có tương lai tươi sáng.
Thời gian gần đây, Làng trẻ em mồ côi Hà Tĩnh (xã Thạch Trung, TP Hà Tĩnh) nhận được phản ánh về tình trạng một số trường hợp mạo danh là người của làng trẻ xin quyên góp tiền ủng hộ.
Đó là con số được đưa ra tại Hội nghị sơ kết 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2019 của Hội Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi (NKT&TMC) tỉnh Hà Tĩnh diễn ra vào sáng 4/7.
Theo bác sỹ Nguyễn Thế Phiệt - Phó Giám đốc, Trưởng khoa Cấp cứu Nhi Bệnh viện đa khoa huyện Thạch Hà, cháu bé sơ sinh bị bỏ rơi tại bệnh viện đang được làm thủ tục để chuyển về Làng trẻ mồ côi Hà Tĩnh nuôi dưỡng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.