(Baohatinh.vn) - Nhiều ngày nay, tại cầu Hộ Độ (Lộc Hà, Hà Tĩnh) nhiều em có độ tuổi từ 12-15 thi nhau nhảy cầu tắm sông bất chấp nguy hiểm.
Video: Nhóm học sinh 12-15 tuổi nhảy cầu Hộ Độ để tắm
Theo phản ánh của người dân sống gần cầu Hộ Độ, đây là các em học sinh THCS, THPT. Khoảng 2 tuần nay vào mỗi buổi chiều, các em bất chấp nguy hiểm rủ nhau nhảy cầu Hộ Độ tắm sông.
Những học sinh này đi theo nhóm 10-15 em, khoảng 12-15 tuổi...
Những em này bất chấp nguy hiểm...
... lao mình từ độ cao 8m trên lan can cầu xuống sông...
... mặc cho sông khá sâu
Vào buổi chiều, dưới cầu cũng là lúc nhiều thuyền bè qua lại.
Chị Nguyễn Thị Sen, 35 tuổi, nhân viên phục vụ tại một nhà hàng bên cầu Hộ Độ, cho biết: “Có nhiều em chỉ mới 12,13 tuổi nghe lời bạn thách đấu còn trèo lên cả cột đèn phía trên lan can cầu nhảy xuống. Việc này đã diễn ra khoảng 2 tuần nay. Hôm nào nắng nóng thì hôm đó càng nhiều nhóm học sinh nhảy cầu tắm sông. Tình trạng rất nguy hiểm".
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.