Sau khi Nhà máy Xử lý rác thải Phú Hà (xã Kỳ Tân, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh) ngừng tiếp nhận nguồn rác thải do quá tải công suất, nhiều bãi rác tự phát đã xuất hiện trên các tuyến đường ở thị xã Kỳ Anh với khối lượng lớn, gây ô nhiễm môi trường...
Sau khi Nhà máy xử lý rác Phú Hà, Hà Tĩnh ngừng tiếp nhận nguồn rác thải, các đơn vị thu gom trên địa bàn thị xã Kỳ Anh không có bãi đổ buộc phải dừng việc thu gom nên dọc các trục giao thông, nhiều bãi rác tự phát xuất hiện ngày càng nhiều.
Rác được tập kết ở cửa ngõ phía Bắc thị xã...
... và tập trung với khối lượng khá lớn tại chợ cũ thị xã
Tại khu vực trung tâm là phường Sông Trí, rác vây kín chân cầu...
... và tràn ngập ở khu vực sát sân bóng của phường
Tại nhiều khu vực tập kết, rác đã bốc mùi, ruồi muỗi xuất hiện khá nhiều, gây ô nhiễm môi trường
Đến hôm nay là 12 ngày Nhà máy Phú Hà không tiếp nhận rác của thị xã Kỳ Anh. Trước tình hình trên, trước mắt, thị xã Kỳ Anh đã giao cho các tổ, đội vệ sinh môi trường, lực lượng đoàn viên thanh niên tập trung thu gom phân loại rác, loại nào xử lý được thì đốt, loại nào không xử lý được thì thu gom lại và phun tiêu độc khử trùng chờ đến ngày Nhà máy Phú Hà tiếp nhận nguồn rác thải.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.