(Baohatinh.vn) - Nhóm thiện nguyện Tự Tâm Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) phối hợp với UBMTTQ thị xã Hồng Lĩnh, cấp ủy, chính quyền, các đoàn thể phường Đậu Liêu đã đến động viên và trao hỗ trợ cho 3 gia đình trẻ mồ côi trên địa bàn phường với tổng số tiền 38 triệu đồng.
Nhóm đã thăm hỏi và trao số tiền hỗ trợ 13,5 triệu đồng cho 2 anh em Bùi Vinh Quang (SN 2009) và Bùi Hoàng Bắc (SN 2011) mồ côi cả cha và mẹ, hiện sống cùng bà nội ở tổ dân phố 1.
Hỗ trợ số tiền 16,5 triệu đồng cho 5 anh em: Nguyễn Bảo Chung (SN 2010), Nguyễn Thảo Cát (SN 2012), Nguyễn Khánh An (SN 2017), Nguyễn Bảo Châu và Nguyễn Bảo Ngọc (cùng SN 2021), mồ côi mẹ, hiện đang sống với bố ở tổ dân phố 3.
... và hỗ trợ 8 triệu đồng cho cháu Nguyễn Sỹ Bảo Ngọc (SN 2009, thứ 3 từ trái sang), mồ côi cả bố và mẹ, hiện đang sống cùng gia đình chị gái ở tổ dân phố 4.
Được biết số tiền trên do Nhóm Thiện nguyện Tự Tâm Hồng Lĩnh huy động các thành viên và kêu gọi các tổ chức, cá nhân hảo tâm với mong muốn góp phần chia sẻ những khó khăn, mất mát, giúp các em nhỏ mồ côi và gia đình vượt qua khó khăn, vươn lên trong cuộc sống.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.