(Baohatinh.vn) - Chia sẻ với các em học sinh, người dân nghèo bị ảnh hưởng lũ lụt ở Hà Tĩnh, nhiều tổ chức, cá nhân tiếp tục trao quà hỗ trợ khắc phục khó khăn.
* Tại huyện Lộc Hà, hệ thống cửa hàng Tuấn Thùy (thuộc Công ty Cổ phần quốc tế Laco, có trụ sở ở Hà Nội) đã trao 11 suất quà với tổng trị giá 60 triệu đồng cho các hộ dân xã Hồng Lộc.
Theo đó, 11 hộ dân là người nghèo, bị ốm đau dài ngày đã được nhận 11 suất quà, mỗi suất quà gồm nhu yếu phẩm và 5 triệu đồng tiền mặt.
Bà Nguyễn Tuấn Thùy - Tổng giám đốc Công ty Cổ phần quốc tế Laco (đang trao quà) cho biết: Số tiền này do nhân viên, người lao động trong hệ thống cửa hàng đóng góp. Ngoài thể hiện tinh thần trách nhiệm đối với cộng đồng, chúng tôi mong rằng, những phần quà nhỏ này sẽ góp phần chia sẻ khó khăn đối với các hộ nghèo, các gia đình có hoàn cảnh khó khăn, ốm đau, bệnh tật.
Tạp chí Nhà đầu tư do Giáo sư Nguyễn Mại (Chủ tịch Hiệp hội Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài của Việt Nam) đại diện trao học bổng cho 60 học sinh nghèo vượt khó ở xã Hộ Độ, Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Ngày 30/4, Ủy ban MTTQ huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) phối hợp các địa phương trao tặng 323 suất quà “Hạt gạo yêu thương” cho các gia đình gặp khó khăn do dịch Covid-19 ở các xã Khánh Vĩnh Yên, Quang Lộc, Mỹ Lộc, Sơn Lộc.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.