(Baohatinh.vn) - Với phương châm “trao cần câu thay trao con cá”, Hội Chữ thập đỏ huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã trao 800 con gà giống cho 20 đối tượng hộ nghèo thuộc thị trấn Tiên Điền và xã Xuân Giang nhân Tháng Nhân đạo năm 2020.
Tại buổi lễ trao tặng sáng 27/5, 20 hộ dân thuộc 2 địa phương trên được nhận mỗi hộ 40 con gà con, 1 bao thức ăn, thuốc phòng chống dịch bệnh cho gà trị giá 1 triệu đồng do Hội Chữ Thập đỏ huyện Nghi Xuân kết nối kêu gọi các doanh nghiệp đứng chân trên địa bàn tỉnh tài trợ.
HTX Nông nghiệp & Dịch vụ Thủy lợi Xuân Phổ đảm nhận cung ứng gà giống, thức ăn và thuốc phòng trừ dịch bệnh.
Nguồn gà giống kỳ vọng sẽ trở thành “ngân hàng gà” trên địa bàn huyện Nghi Xuân, góp phần cải thiện đời sống của nhiều hộ gia đình còn gặp nhiều khó khăn. Đây là giống gà do Công ty Dabaco (tỉnh Bắc Ninh) sản xuất, có trọng lượng tối đa 2,5kg đối với gà mái và 3,5kg đối với gà trống.
Theo Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ Nghi Xuân Cao Thị Thu: Hiện trên địa bàn đã có 5 địa phương thực hiện chương trình này. Tùy thuộc vào nguồn tài trợ được kêu gọi, thời gian tới, việc hỗ trợ gà giống sẽ tiếp tục được nhân rộng khắp 17 xã, thị trấn trên địa bàn huyện.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.