(Baohatinh.vn) - Chiều nay (11/10), Viettel Hà Tĩnh – Chi nhánh Tập đoàn Công nghiệp - Viễn thông Quân đội tổ chức trao 80 suất học bổng “Vì em hiếu học” cho học sinh nghèo học giỏi trên địa bàn huyện Nghi Xuân.
Giám đốc Viettel Hà Tĩnh Trịnh Văn Tuấn và lãnh đạo huyện Nghi Xuân trao học bổng cho các em học sinh
Theo đó, 80 suất học bổng, mỗi suất 1 triệu đồng đã được trao cho học sinh khó khăn bậc tiểu học và THCS của các xã bãi ngang ven biển huyện Nghi Xuân.
Đại biểu và các phụ huynh tham dự lễ trao học bổng
Đây là năm thứ 6 Tập đoàn Công nghiệp Viễn thông Quân đội trao quà cho học sinh nghèo, học sinh vượt khó học giỏi tại huyện Nghi Xuân.
5 năm qua, 400 suất học bổng với số tiền 400 triệu đồng đã được trao nhằm giúp học sinh trên địa bàn huyện vơi bớt khó khăn, vươn lên học tập.
Chương trình góp phần động viên, khích lệ các em vượt khó vươn lên trong học tập.
Với thông điệp “Khi triệu ước mơ nhỏ cần một nghĩa cử lớn”, Tập đoàn Công nghiệp Viễn thông Quân đội, Bộ GD&ĐT, Hội Khuyến học và Đài Tiếng nói Việt Nam thực hiện chương trình trao học bổng “Vì em hiếu học” đồng hành cùng với học sinh nghèo.
Chương trình kéo dài 10 năm, bắt đầu từ năm 2014. Mỗi năm, chương trình dành 26 tỷ đồng để trao học bổng cho các em khó khăn có học lực khá.
Qua 5 năm thực hiện, hơn 125.000 suất học bổng (tương đương hơn 125 tỷ đồng) đã được trao cho các em học sinh nghèo hiếu học trên toàn quốc. Trong đó, số tiền 3,352 tỷ được dành cho các em học sinh tại Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.