(Baohatinh.vn) - Gần 1 tháng nay, người dân Xuân Lam (Nghi Xuân - Hà Tĩnh), nhất là hơn 700 hộ dân thôn 4, thôn 5 rất bức xúc vì cây cầu cũ gần đền Thánh Mẫu bỗng dưng bị đập bỏ. Không có cầu, con đường nối từ quốc lộ 1A đến 2 thôn này bị gián đoạn.
Không thể có con đường gần nhất để ra quốc lộ, ra đồng chăm lúa, lùa đàn trâu bò ra bãi sông như trước, người dân thôn 4, thôn 5 phải đi bằng đường vòng. Sự bất tiện và mất nhiều thời gian khi di chuyển đã khiến người dân bức xúc, mong sớm có cây cầu thông đường qua lại. Thế nhưng, mặc dù phản ánh nhiều lần nhưng người dân nơi đây vẫn chưa nhận được câu trả lời thỏa đáng của chính quyền sở tại.
Theo người dân, cây cầu bị đập bỏ dù không rộng bằng con đường mới làm nhưng vẫn đi lại thuận tiện. “Cách đây gần 1 tháng, thấy máy móc về đập bỏ cầu, tôi có hỏi thì nghe nói sẽ xây dựng cây cầu mới do huyện đầu tư. Thế nhưng, đến giờ vẫn chưa thấy động tĩnh gì. Không biết khi nào thì xây cầu mới” - một người dân thôn 4 bức xúc.
Thiết nghĩ, chưa có kế hoạch đảm bảo về xây dựng cây cầu mới mà đã vội đập bỏ cây cầu cũ thì chính quyền các cấp nơi đây cần rút kinh nghiệm. Đừng để những việc tuy chưa gây hậu quả lớn nhưng lại… làm phiền dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.