(Baohatinh.vn) - Những ngày đẹp, giờ đẹp vào mùa cưới cuối năm, nhiều người tham gia giao thông trên các tuyến đường “đóng đô” của các khách sạn lớn như Xô Viết Nghệ Tĩnh, Phan Đình Phùng thường lắc đầu ngán ngẩm và phải khổ sở luồn lách để lưu thông.
Xe đi dự đám cưới đỗ tràn hết lòng đường...
Có ngày, khách sạn nào cũng có đám cưới, tuyến đường Xô Viết Nghệ Tĩnh gần như bị bít lối đi ở phía mặt tiền của các khách sạn. Mặc dù đường rất rộng nhưng có khi cả 3, 4 làn xe đậu nên người đi xe máy phải bóp còi inh ỏi, “rê” từng chút một rất mất thời gian mới thoát khỏi “ma trận”… xe, còn người đi ô tô thì không còn cách nào khác là quay xe để tìm lối khác.
... khiến phương tiên không dễ lưu thông vào những ngày đẹp
Trong khi đó, người dự đám cưới cũng vừa ăn, vừa nơm nớp không biết “xế yêu” của mình xếp lớp ngoài mặt đường như vậy lỡ có tài xế nào lạc tay lái làm “xơ vi tróc vảy” không.
Với suy nghĩ của nhiều người dễ tính, “cả đời có một ngày vui” nên đành tặc lưỡi cho qua. Nhưng khi “một năm có nhiều ngày vui” nên dù có dễ tính mấy cũng đành phải lên tiếng. Biết là khó nên mới cần các nhà quản lý của nhiều khách sạn tìm giải pháp thích hợp để cưới vui nhưng không có quyền gây nguy hiểm cho người đi đường.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.