(Baohatinh.vn) - Hiện đã có 18 con bò của 13 hộ dân Sơn Lễ, huyện Hương Sơn mắc bệnh lở mồm long móng.
Trâu của một hộ dân xã Sơn Lễ bị nhiễm bệnh
Ông Nguyễn Văn Duẩn - Chủ tịch UBND xã Sơn Lễ xác nhận, sau 3 ngày bùng phát dịch, đến ngày 2/11 số gia súc mắc bệnh trên toàn xã đã lên tới 18 con, rải rác ở các thôn.
Trường hợp đầu tiên được phát hiện trên đàn gia súc của gia đình ông Nguyễn Văn Thành, ở thôn 4. Để chữa trị cho số gia súc bị nhiễm bệnh, người dân nơi đây ban đầu chỉ dùng nước chanh vắt cho trâu bò uống nên khả năng khỏi bệnh rất chậm và tình trạng lây lan dịch bệnh rất nhanh.
Hiện Phòng NN&PTNT huyện Hương Sơn đã chỉ đạo xã Sơn Lễ tổ chức tuyên truyền sâu rộng trong nhân dân về cách phòng trừ dịch lở mồm long móng; tổ chức phun thuốc khử trùng, tiêu độc; rắc vôi bột các khu chăn nuôi, đường làng, ngõ xóm; cách ly điều trị những con gia súc bị bệnh; cấm vận chuyển gia súc ra vào vùng có dịch và báo cáo lên cấp trên về dịch lở mồm long móng đã xuất hiện tại Hương Sơn.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.
Với tư cách là Bí thư Chi bộ, anh Nguyễn Văn Sơn đã phát huy dân chủ, đoàn kết ở thôn nghèo Hương Yên (Lộc Yên, Hương Khê, Hà Tĩnh) để hoàn thành các tiêu chí NTM.