(Baohatinh.vn) - Ban Vận động cứu trợ huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) vừa tổ chức bàn giao nhà tình nghĩa cho gia đình ông Võ Duy Tùng ở thôn Cát Thủy, xã Xuân Viên.
Ông Võ Duy Tùng (SN 1971, ở thôn Cát Thủy) là hộ nghèo, sống trong ngôi nhà đã xuống cấp. Gia đình có 5 người thì có tới 3 người không may bị khuyết tật tay, chân. Ông Võ Duy Tùng bị khuyết tật không thể đi lại từ khi 12 tuổi.
Hai người con là Võ Thị Trinh (SN 2000) và Võ Thị Miên (SN 2001) cũng không may bị khuyết tật như bố từ khi còn nhỏ.
Ngôi nhà mới của Ông Võ Duy Tùng được xây dựng với diện tích khoảng 85m2
Trước hoàn cảnh đó, Ban Vận động cứu trợ tỉnh và huyện Nghi Xuân đã hỗ trợ gia đình ông Tùng xây lại ngôi nhà mới với diện tích khoảng 85m2, tổng kinh phí trên 300 triệu đồng. Trong quá trình xây dựng, có sự hỗ trợ của chính quyền địa phương.
Ngôi nhà được hoàn thành trong niềm vui, phấn khởi của gia đình ông Tùng, góp phần động viên, hỗ trợ gia đình thêm phần nỗ lực vươn lên trong cuộc sống.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.