(Baohatinh.vn) - Với tấm lòng hướng về miền Trung thân yêu, ca sỹ Bảo Thy và một số nhà hảo tâm đã về với các địa phương bị ngập lụt nặng ở Thạch Hà (Hà Tĩnh) để thăm hỏi, tặng quà cho bà con.
Ca sỹ Bảo Thy và các thành viên trong đoàn đã trao 230 suất quà, mỗi suất 1 triệu đồng tiền mặt cho các xã: Thạch Thắng (50 suất), Tượng Sơn (50 suất) và Tân Lâm Hương (130 suất).
Đây là số tiền mà ca sỹ Bảo Thy kêu gọi, vận động từ các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm cùng kinh phí của cá nhân, gia đình để ủng hộ Nhân dân vùng lũ trên địa bàn huyện.
Dịp này, thông qua Tạp chí Môi trường và Xã hội, CLB Thiện nguyện Feed Việt Nam (Hà Nội) đã khâu nối với một số tổ chức, doanh nghiệp để trực tiếp đi trao quà động viên, chia sẻ với bà con vùng lũ huyện Thạch Hà.
Theo đó, CLB Thiện nguyện Feed Việt Nam cùng với Công Ty CP Đầu tư và Liên kết Libia - Thức ăn chăn nuôi Goldmax Feed, Công ty Xuất khẩu Minh Anh đã trao 200 suất quà cho người dân các xã: Thạch Lạc (80 suất), Thạch Thắng (60 suất), Tượng Sơn (60 suất) với tổng trị giá hơn 150 triệu đồng. Mỗi suất quà gồm mỳ tôm, dầu ăn, nước khoáng và 200 nghìn đồng tiền mặt.
Người dân vùng lũ ở Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) đang nhận được sự quan tâm, hỗ trợ kịp thời cả hệ thống chính trị và các tổ chức thiện nguyện để vượt qua cơn hoạn nạn.
Chương trình “Hành trình cuộc sống” đã trao xe đạp, hợp đồng bảo hiểm cho trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn trên địa bàn Hà Tĩnh với tổng trị giá 562 triệu đồng.
Phiên chợ do Hội Chữ thập đỏ Hà Tĩnh tổ chức tại Trường THPT Phan Đình Phùng (TP Hà Tĩnh). Trong buổi sáng 31/5, 125 suất quà đã được trao cho người nghèo huyện Thạch Hà.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.