Có một đều khó tin nhưng lại là sự thật tại Nga khi Điện Kremlin ở trung tâm thủ đô Moskva hiện đang được bảo vệ bởi một đội ngũ “tinh nhuệ” gồm diều hâu, chim ưng và cú.
Hãng tin Sputnik (Nga) cho biết quạ là “thủ phạm” phá hoại các mảnh vàng lá trên mái vòm của Điện Kremlin. Ngoài ra, loài quạ còn săn những chú chim biết hót và thường gây hư hại cho đồng phục của đội cận vệ tại Điện Kremlin. Với hàng loạt “tội danh” này, chính phủ Nga không thể làm ngơ để cho loài quạ hoành hành Điện Kremlin.
Một đội ngũ diều hâu và cú đã được “tuyển dụng” bảo vệ cho Điện Kremlin với nhiệm vụ đuổi các con quạ phá hoại.
Các “nhân viên” diều hâu thường làm việc vào sáng sớm khi chưa có khách du lịch tới Điện Kremlin.
Khi những con quạ nhìn thấy diều hâu, chúng thường tìm cách bay khỏi Điện Kremlin.
Hãng tin Telegraph (Anh) dẫn lời một nhà nghiên cứu chim làm việc cho Điện Kremlin khẳng định các chú chim diều hâu và cú không giết loài quạ mà thay vào đó có nhiệm vụ đuổi chúng ra khỏi Điện Kremlin.
Trước đây Điện Kremlin từng sử dụng chim săn mồi giả phát ra âm thanh của chim ưng nhưng sau 2 tuần những con quạ bắt đầu nhận ra sự thật và quay lại nơi này.
Được du khách ưu ái cho ăn, loài quạ thường lên mái vòm Điện Kremlin để “xả chất thải” trong đó chứa nhiều acid gây hư hại cho công trình này.
Chú cú có tên Filya thường đảm nhiệm làm việc vào “ca đêm”.
Mỗi chú chim trong đội ngũ bảo vệ Điện Kremlin đều được huấn luyện chuyên nghiệp.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.