(Baohatinh.vn) - Khoảng 1,8 km đường liên thôn (chủ yếu đi qua thôn Sơn Trình) ở xã Tân Lâm Hương (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đang xuống cấp nghiêm trọng, ảnh hưởng lớn đến việc đi lại, sản xuất của người dân cũng như phong trào xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu.
Người dân thôn Sơn Trình chia sẻ những khó khăn về con đường bị xuống cấp
Con đường liên thôn này có chiều dài khoảng 1,8 km, chạy dọc theo bờ sông Ngàn Mọ; đi qua 3 thôn của xã Tân Lâm Hương là Sơn Trình, Phái Đông và Phái Nam, trong đó chủ yếu chạy qua thôn Sơn Trình.
Được làm từ năm 2003, hiện con đường đã bị hư hỏng nghiêm trọng.
Gây rất nhiều khó khăn cho người và các phương tiện qua lại...
Đặc biệt là người già và trẻ em.
Năm 2015, có thông tin dự án xây dựng kè sông Ngàn Mọ kết hợp làm đường dọc bờ sông được khởi động, bà con ở đây hết sức phấn khởi; sẵn sàng phá và lùi hàng rào vào sâu trong vườn để hiến đất làm đường theo yêu cầu của xã (Thạch Lâm cũ).
Anh Phan Xuân Trường (người ngoài cùng bên phải) đã đập hàng rào cũ và xây lại hàng rào mới lùi vào hơn 2m, dài 50m. Anh Trườngcho biết: "Khi có chủ trương làm con đường này, không chỉ tôi mà bà con trong thôn đều rất phấn khởi, bởi không chỉ có con đường đẹp để đi lại, để xây dựng khu dân cư kiểu mẫu, mà còn giải quyết được nỗi lo về an toàn giao thông..."
Tuy nhiên, sau nhiều năm chờ đợi, dự án vẫn chưa được triển khai, người dân càng thêm lo lắng khi tuyến đường ngày càng xuống cấp trầm trọng...
Không chỉ mặt đường hư hỏng mà cảnh quan hai bên đường cũng rất nhếch nhác.
Thực hiện chương trình tiếp xúc cử tri trước Kỳ họp thứ 5, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khóa XVII, sáng 13/11, tại xã Kỳ Hưng, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Dương Tất Thắng cùng tổ đại biểu HĐND tỉnh tiến hành tiếp xúc với cử tri 6 xã, phường ở thị xã Kỳ Anh.
Chiều 4/12, đoàn ĐBQH tỉnh và HĐND tỉnh đã có buổi tiếp xúc với cử tri huyện Hương Khê tại xã Hà Linh. Dự tiếp xúc có Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh Võ Kim Cự; Phó Chủ tịch UBND tỉnh Lê Đình Sơn và các vị đại biểu HĐND tỉnh được bầu tại đây.
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.