(Baohatinh.vn) - Là khu vực có lượng lớn người và phương tiện qua lại nhưng hệ thống tín hiệu đèn giao thông ở ngã ba phường Đậu Liêu (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đã “ngủ quên” gần 2 tháng.
Ngã ba ở phường Đậu Liêu (thị xã Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) - nơi giao nhau giữa đường tránh Quốc lộ 1 với đường Nguyễn Nghiêm là khu vực có lượng người và phương tiện qua lại đông, nhất là các xe trọng tải lớn.
Ngành chức năng Hà Tĩnh đã lắp đặt hệ thống tín hiệu đèn giao thông với mục đích nhằm hạn chế phần nào các vụ tai nạn giao thông có thể xảy ra ở nút giao này.
Tuy nhiên, theo ghi nhận của Báo Hà Tĩnh vào chiều 30/6 thì hệ thống đèn tín hiệu giao thông ở ngã ba thị xã Hồng Lĩnh đã không còn hoạt động.
Chính vì 3 cụm đèn giao thông không hoạt động nên các phương tiện cứ “mạnh ai nấy đi”, tiềm ẩn nhiều nguy cơ xảy ra các vụ tai nạn.
Theo Trung tá Trần Hữu Hương - Đội trưởng Đội CSGT Công an TX Hồng Lĩnh: Vào tháng 4, TX Hồng Lĩnh tiếp nhận hệ thống đèn tín hiệu giao thông ở ngã ba phường Đậu Liêu từ Ban Quản lý dự án 4 (Tổng cục Đường bộ Việt Nam). Sau 1 tuần sử dụng, hệ thống đèn này gặp trục trặc và địa phương đã giao lại cho Ban Quản lý dự án 4 sửa chữa. Tới nay, hệ thống tín hiệu đèn giao thông đã ngừng hoạt động gần 2 tháng.
Hệ thống đèn tín hiệu giao thông “ngủ quên” nhiều ngày khiến giao thông ở các nút giao khá lộn xộn, đe dọa sự an toàn của người tham gia giao thông. “Mỗi khi đi qua đây, tôi luôn phải dừng xe lại quan sát kỹ, khi không có xe lớn nào đi thì mới dám di chuyển qua. Chúng tôi mong các đơn vị sớm sửa chữa lại hệ thống đèn tín hiệu giao thông để đảm bảo an toàn”, ông Nguyễn Đăng Vinh (SN 1956, phường Đậu Liêu, TX Hồng Lĩnh) chia sẻ.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.