(Baohatinh.vn) - Dù cơ quan chức năng liên tục có những khuyến cáo, nhưng nhiều người dân ở Hà Tĩnh vẫn còn tâm lý chủ quan, lơ là trong phòng dịch COVID-19. Dưới đây là những hình ảnh không đảm bảo phòng dịch nơi công cộng được PV Báo Hà Tĩnh ghi lại trong sáng nay (21/8).
Để ngăn chặn dịch bệnh lây lan, chính quyền các cấp đã triển khai nhiều biện pháp cấp bách như lập chốt kiểm soát người ra, vào địa bàn; tạm dừng các hoạt động không thiết yếu... Tuy nhiên, về phía người dân, vẫn còn tình trạng chủ quan, lơ là trong công tác phòng dịch. (Trong ảnh: Nhóm người đi thể dục tại Công viên trung tâm thành phố có đeo khẩu trang nhưng không đúng cách).
.
Nhiều người đeo khẩu trang nhưng không có tác dụng phòng dịch.
Tại khu vực công viên Trần Phú, nhiều người tập thể dục nhưng “quên” đeo khẩu trang...
... hoặc đeo cho có
Đeo khẩu trang cũng như không ở quảng trường trung tâm thành phố
Tại công viên Lý Tự Trọng...
... hồ Bồng Sơn (công viên trung tâm), hình như người tập thể dục để khẩu trang ở nhà.
2 cô gái không đeo khẩu trang nói chuyện với nhau tại khu vực sảnh siêu thị Vincom.
Khu vực hàng hoa quả chợ trung tâm Hà Tĩnh khá tấp nập nên rất khó để giữ khoảng cách an toàn.
Một số người dân tham gia mua bán tại chợ vẫn còn lơ là phòng dịch.
Thậm chí, ngay cả khu vực Bệnh viện Đa khoa tỉnh vẫn có người để khẩu trang dưới cằm.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.