(Baohatinh.vn) - Sau hơn 2 ngày phát động, Cuộc thi “ Tìm hiểu 50 năm Chiến thắng Đồng Lộc ” do Tỉnh đoàn, Sở GD&ĐT, Viễn thông Hà Tĩnh phối hợp tổ chức đã thu hút hơn 11.000 học sinh, sinh viên (HSSV) hưởng ứng.
Học sinh Trường THPT Cẩm Bình (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) hưởng ứng cuộc thi
Em Nguyễn Thị Thanh Huyền, học sinh Trường THPT Nghèn (Can Lộc) chia sẻ: “Đây là cuộc thi rất ý nghĩa, giúp em có thêm kiến thức về Ngã ba Đồng Lộc, nhất là tấm gương hy sinh của 10 cô gái thanh niên xung phong. Bản thân em biết mình phải nỗ lực phấn đấu, rèn luyện để xứng đáng với truyền thống của mảnh đất anh hùng và những hy sinh của các thế hệ đi trước”.
Hệ thống website cuộc thi tại địa chỉ http://50namdongloc.tinhdoanhatinh.vn/vaothi được mở từ 8h ngày 10/4/2018. Đến hiện tại, đã có 150 trường học và 11.303 HS-SV toàn tỉnh tham gia.
Trước đó, chiều 9/4, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh, Sở GD&ĐT, Viễn thông Hà Tĩnh đã tổ chức phát động Cuộc thi “Tìm hiểu 50 năm Chiến thắng Đồng Lộc”. Đối tượng tham gia là HS-SV các trường đại học, cao đẳng và khối THPT, THCS trên địa bàn Hà Tĩnh.
Các tuần thi bắt đầu từ 8h ngày thứ 2 và kết thúc vào 23:59:59 ngày thứ 7 hàng tuần. Mỗi bài thi gồm 10 câu hỏi trắc nghiệm và phần dự đoán kết quả bao nhiêu người trả lời đúng tất cả 10 câu hỏi.
Ban Tổ chức sẽ căn cứ vào điểm số, phần dự đoán kết quả thí sinh trả lời đúng và tốc độ làm bài thi để xếp hạng và trao giải trong tuần. Cuộc thi diễn ra đến hết ngày 13/5/2018.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.