(Baohatinh.vn) - Hầu hết hệ thống đèn tín hiệu giao thông ở các ngã ba, ngã tư các tuyến đường trên địa bàn TP Hà Tĩnh đều cho phép các phương tiện rẽ phải khi tham gia giao thông. Tuy nhiên, do chưa được kẻ vạch phân luồng nên hoạt động tham gia giao thông tại đây còn rất tùy tiện, lộn xộn và ùn tắc vào giờ cao điểm.
Hầu hết các ngã tư có tín hiệu đèn giao thông trên địa bàn TP Hà Tĩnh chưa được kẻ chỉ đường phân luồng cho người rẽ phải.
Anh Dương Văn Quang ở phường Đại Nài (TP Hà Tĩnh) bức xúc: “Sáng sớm đi xe máy đến cơ quan làm việc, tôi phải qua một số ngã tư có lắp đặt hệ thống tín hiệu đèn giao thông. Nhiều lúc tôi muốn rẽ phải nhưng bị “cản” bởi nhiều phương tiện đi thẳng dừng áp sát lề đường khi có tín hiệu đèn đỏ. Mệt nhất là giờ tan tầm, phải đứng chờ hết tín hiệu đèn đỏ mới rẽ phải được”.
Việc kẻ vạch phân luồng cho phương tiện rẽ phải là hết sức cần thiết, tạo thuận lợi cho người tham gia giao thông. Tại một số tỉnh, thành phố lớn trong nước đã thực hiện nhằm giải quyết ùn tắc giao thông và có chế tài xử phạt khi người tham gia giao thông lấn chiếm phần đường dành cho phương tiện rẽ phải.
TP Hà Tĩnh chưa phải là điểm “nóng” ùn tắc giao thông nhưng vấn đề này cũng cần phải tính đến chuyện lâu dài. Thiết nghĩ, các cơ quan chức năng cần nghiên cứu, xem xét sớm kẻ vạch phân luồng rẽ phải tại các ngã ba, ngã tư có tín hiệu đèn trên địa bàn; đồng thời, tuyên truyền nâng cao ý thức cho người tham gia giao thông, phải đi đúng phần đường quy định.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.