(Baohatinh.vn) - Hàng loạt hố ga thoát nước tại khu tái định cư tổ dân phố (TDP)Trường Sơn (phường Kỳ Thịnh, TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) bị mất nắp đậy trở thành những cái “bẫy”, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn.
Theo quan sát cho thấy, khu tái định cư TDP Trường Sơn, phường Kỳ Thịnh có hàng loạt hố ga thoát nước mất nắp đậy. Theo phản ánh của người dân, tình trạng này đã tồn tại nhiều năm nay. Các hố ga có đường kính rộng khoảng 1m, sâu gần 2m. Khi không còn nắp đậy, các hố ga vô tình trở thành những cái "bẫy” không chỉ với các hộ dân sống cạnh đó và cả đối với vật nuôi.
Anh Nguyễn Tiến Đậu - cán bộ địa chính phường Kỳ Thịnh cho biết: "Dự án khu tái định cư TDP Trường Sơn, phường Kỳ Thịnh do Tập đoàn Xuân Thành (nay là Công ty cổ phần Tập đoàn Thai Group) thiết kế, thi công từ năm 2009. Khu tái định cư có diện tích gần 60ha với 415 lô đất (hiện đã có 105 hộ với 350 nhân khẩu sinh sống), mỗi lô được thiết kế 1 hố ga cấp thoát nước. Tuy nhiên, qua khảo sát cho thấy, có khoảng gần 200 hố ga bị mất nắp đậy, tiềm ẩn nguy cơ tai nạn".
Đặc biệt, đây là thời điểm bước vào kỳ nghỉ hè nên có rất đông em nhỏ tới chơi quanh khu vực này.
Ông Nguyễn Văn Hảnh (TDP Trường Sơn) cho biết: "Các hố ga thoát nước mất nắp đậy khá lâu rồi nhưng chưa được khắc phục. Trước đây, nhiều gia súc đã sẩy chân xuống hố ga, gây thiệt hại về tài sản cho bà con. Điều đáng nói, bước vào kỳ nghỉ hè, khá đông trẻ em chơi quanh khu vực này, rất nguy hiểm. Người dân hy vọng các cấp chính quyền sớm có giải pháp khắc phục tình trạng trên..."
Chỉ một phút lơ là, tai nạn có thể xảy đến bất kỳ lúc nào, nhất là trong điều kiện thời tiết không thuận lợi hoặc đêm tối.
Hàng loạt nắp cống trên tuyến quốc lộ 8 đoạn qua thị trấn Đức Thọ (Hà Tĩnh) bị vỡ không những gây ảnh hưởng việc đi lại của người dân, sự lưu thông của các phương tiện mà còn tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn.
Người dân vùng tái định cư thôn 2 Tân Phúc Thành và thôn 3 Tân Phúc Thành, xã Kỳ Lợi, thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) mong muốn nhà thầu sớm hoàn thành các tuyến giao thông trên địa bàn.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.