Hải quân Nga thông báo tàu ngầm hạt nhân tên lửa đạn đạo Ekaterinburg đến năm 2022 sẽ ngưng hoạt động sau hơn 36 năm phục vụ.
Tàu ngầm Ekaterinburg của Hải quân Nga. Ảnh: TASS
Tờ Business Insider (Mỹ) đưa tin tàu ngầm Ekaterinburg thuộc lớp Delta-IV vốn đã dành gần 2 năm nằm chờ tại cảng ở Severodvinsk.
Việc Ekaterinburg ngưng hoạt động cũng đánh dấu “chương cuối” của lớp Delta vốn từng là trụ cột trong hạm đội tàu ngầm năng lượng hạt nhân tên lửa đạn đạo của Liên Xô trước đây và Nga trong nhiều thập niên.
Dự kiến tàu ngầm lớp Delta sẽ được thay thế bằng các tàu lớp Borei tiên tiến. Tàu ngầm lớp Delta IV nằm trong nhóm 43 tàu ngầm năng lượng hạt nhân tên lửa đạn đạo với chiếc đầu tiên ra mắt vào đầu thập niên 70 của thế kỷ trước.
Có 7 tàu ngầm Delta IV được phiên chế trong Hải quân Nga. Trong đó có chiếc Podmoskovye vào năm 2016 được chuyển đổi thành tàu ngầm Special Mission chuyên phụ trách các nhiệm vụ tình báo.
Ekaterinburg là tàu thứ hai của lớp Delta-IV được sản xuất, phiên chế từ năm 1985. Ngày 6/8/1989, trong Chiến dịch Behemoth, tàu ngầm Ekaterinburg thử nghiệm phóng 16 tên lửa đạn đạo R-29RM Shtil khi ở chế độ lặn.
Lần phóng đầu tiên đã thành công nhưng rò rỉ nhiên liệu ở tên lửa trong lần phóng thứ hai khiến thử nghiệm phải dừng lại. Tàu Ekaterinburg may mắn không bị tổn hại.
Năm 2011, hỏa hoạn nghiêm trọng xảy ra trên tàu Ekaterinburg. Sau đó tàu ngầm này phải trải qua quá trình sửa chữa kéo dài 3 năm.
Phong trào thi đua quyết thắng của LLVT Hà Tĩnh trở thành động lực to lớn để nâng cao sức mạnh chiến đấu, góp phần phát triển KT – XH và củng cố QP - AN trên địa bàn.
LTS: Sáng 19/7, Lực lượng vũ trang tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Đại hội thi đua quyết thắng giai đoạn 2019 - 2024. Nhân dịp này, Báo Hà Tĩnh trân trọng giới thiệu tới bạn đọc bài biết của đồng chí Hoàng Trung Dũng - Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh với tựa đề: "Phong trào thi đua quyết thắng tạo động lực xây dựng LLVT Hà Tĩnh vững mạnh toàn diện, mẫu mực tiêu biểu”.
Thấm nhuần lời Bác Hồ dạy, cấp ủy, chỉ huy các cấp trong LLVT Hà Tĩnh luôn quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện tốt công tác thi đua khen thưởng và phong trào thi đua quyết thắng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).