(Baohatinh.vn) - Dù đang ở biển khơi hay miền biên ải, giữa phố xã ồn ã, xô bồ hay không gian làng quê thanh bình, mặt trời hoàng hôn bao giờ cũng khiến con người ta chững lại trong những suy tư. Đặc biệt, trong tiết sương giáng, hoàng hôn bao giờ cũng mang một vẻ đẹp thâm trầm, u tịch hơn tiết hàn lộ hay lập đông ngay trước và sau đó...
Dù diễn ra khá nhanh nhưng cảnh sắc mặt trời như một quả cam toả rạng trên tán cây này khiến nhiều người phải gác lại mọi hoạt động để ngắm nhìn rồi đắm chìm trong suy tư...
Có lúc, mặt trời lại tựa như một chiếc bóng đèn tự nhiên...
... và toả sáng trên cột điện..
Cảnh mặt trời sắp lặn xuống núi ngay trước một bóng cây cô đơn sẽ khiến lòng người trở nên nhung nhớ nhiều hơn, nhất là với những người đang sống ở nơi đất khách, quê người...
Có lẽ không có gì lãng mạn hơn khi ngồi lặng ngắm mặt trời lặn trong tiếng chuông chiều thong thả. Nếu cô đơn, người ta sẽ nhớ nhiều, nếu có đôi, người ta sẽ cảm nhận nhiều hơn giá trị của những khoảnh khắc trong cuộc sống, trong tình yêu...
Mặt trời hoàng hôn cũng có khi trở thành một thú vui đối với những chú trẻ mục đồng...
... hay khoảnh khắc đùa vui của bác nông dân trước lúc về nhà.
Hoàng hôn đượm buồn khi mặt trời như đứng yên phía sau bóng dáng lầm lũi của những người đàn bà thôn dã trở về nhà sau một ngày bươn chải mưu sinh...
... hoặc trở nên lặng lẽ hơn trong những hoạt động cuối cùng trên bãi biển đầy sương giăng của những người dân Cẩm Nhượng (CẨm Xuyên) sau một ngày bươn bả bán mua.
Nhưng cũng có lúc, mặt trời hoàng hôn lại trở nên lãng mạn khi ống kính máy ảnh bắt được khoảnh khắc hiếm hoi người phụ nữ miền biển ngước mắt lặng ngắm mặt trời sau một ngày làm việc cật lực với cá tôm, với mặn mòi vị biển...
... hay trở nên yên bình, hạnh phúc trong khoảnh khắc về ngủ trên lá cờ đỏ của một con tàu vừa neo vào bến...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.