Với nhiều tính năng vượt trội, Avro Vulcan B.2 từng được xem là con át chủ bài của nước Anh trong trường hợp xảy ra chiến tranh hạt nhân.
Avro Vulcan là máy bay ném bom được Không quân Hoàng gia Anh sử dụng từ những năm 1950 tới năm 1984.
Giống như các loại máy bay ném bom khác Avro Vulcan cũng được phát triển với nhiều biến thể khác nhau như Vulcan B.1, Vulcan B.2 và Vulcan K.2 trong đó phổ biến nhất vẫn là Vulcan B.2.
Dòng máy bay Vulcan B.1 được trang bị 4 động cơ Olympus 201, lực đẩy 7.710 kg.
Sau này được cải tiến thay thế bằng động cơ Olympus 301, nâng lực đẩy lên 9.070kg.
Vulcan là một phần trong lực lượng V bomber của Không quân Hoàng gia Anh thực hiện vai trò răn đe hạt nhân trong thời kỳ Chiến tranh Lạnh.
Sau này, do nước Anh phát triển lực lượng tàu ngầm hạt nhân nên Avro Vulcan được chuyển đổi vai trò từ ném bom hạt nhân thành tấn công các vị trí chiến lược thông thường.
Trong cuộc chiến tranh giành quần đảo Falklands/Malvinas với Argentina vào năm 1982, Avro Vulcan đóng vai trò quan trọng trong việc ném bom sân bay duy nhất của quần đảo này.
Máy bay có phi hành đoàn gồm 5 người, bao gồm: phi công chính, phi công phụ, hoa tiêu radar, hoa tiêu, người điều khiển hệ thống điện tử.
Avro Vulcan có chiều dài 29,59m; sải cánh 30,18 m; chiều cao 7,95 m.
Avro Vulcan B.2 có thể đạt tới vận tốc 1.038km/h với tầm hoạt động hiệu quả lên tới 4.171km.
Khác với thiết kế của các loại máy bay ném bom cùng thời, Avro Vulcan sở hữu đôi cánh hình tam giác khá lớn và các động cơ đẩy phản lực được bố trí toàn bộ ở đuôi máy bay.
Bên cạnh đó nó cũng là một trong những máy bay ném bom chiến lược đầu tiên trên thế giới được trang bị hệ thống tiếp nhiên liệu trên không.
Sau một thời gian dài hoạt động, phi đội Avro Vulcan của Không quân Hoàng gia Anh được chính thức cho nghỉ hưu vào tháng 3/1984.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.