(Baohatinh.vn) - Công an huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) vừa xác định được nhóm đối tượng có hành vi đập phá đèn chiếu sáng tại khu di tích Ngã ba Đồng Lộc.
Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc phản ánh: Trong khoảng thời gian từ cuối tháng 9/2019 đến đầu tháng 10/2019 xảy ra nhiều vụ đập phá hệ thống bóng đèn chiếu sáng ở một số khu vực như: Tượng đài thanh niên xung phong, Nhà bia tưởng niệm các anh hùng liệt sỹ, khu vực nhà vệ sinh... Thiệt hại tài sản ước tính khoảng 30 triệu đồng.
Hành vi này không chỉ gây mất an ninh trật tự trên địa bàn mà còn phần nào ảnh hưởng đến hoạt động du lịch tâm linh, hành hương về địa chỉ đỏ của du khách thập phương tại Ngã ba Đồng Lộc.
Sau một thời gian tích cực điều tra, Công an huyện Can Lộc đã tìm ra thủ phạm là các em học sinh tại một lớp học ở Trường THCS Mỹ Lộc – Can Lộc.
Mục đích đập phá đèn là để thỏa mãn tính nghịch nghợm và lấy bóng đèn về chế tạo đồ chơi.
Hiện gia đình các em đã chủ động khắc phục hậu quả, đền bù thiệt hại tài sản cho Ban Quản lý Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc.
Công an huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) vừa khởi tố vụ án, khởi tố bị can đối với Lê Tử Thân và Nguyễn Đức Vũ về hành vi “Đánh bạc” khi các đối tượng này tham gia cá độ bóng đá mùa Euro 2024.
Bằng hình thức lừa bán hàng điện tử trên mạng xã hội, Nguyễn Văn Dũng đã chiếm đoạt của người bị hại ở Hà Tĩnh và các tỉnh khác tổng số tiền 130 triệu đồng.
Đơn vị chức năng yêu cầu doanh nghiệp, nhà thầu sớm hoàn thành các hạng mục, đảm bảo an toàn giao thông trên cao tốc Diễn Châu – Bãi Vọt nối Nghệ An và Hà Tĩnh.
Truy nã nguyên kế toán xã cố ý làm trái quy định của Nhà nước; phạt 50 triệu đồng với 2 người điều khiển tàu cá khai thác thủy sản trái phép; 9 năm 6 tháng tù giam cho đối tượng lừa đảo xin việc, sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức… là những thông tin chính sẽ có trong bản tin Podcast hôm nay của Báo Hà Tĩnh.
Thông tin một nhóm người dân tộc thiểu số ở Quảng Bình đi khai thác keo trên địa bàn huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) rồi bị chủ “quỵt" tiền công là thiếu chính xác.
6 tháng đầu năm 2024, Công an Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã tiến hành lập 2.613 biên bản vi phạm hành chính về lĩnh vực giao thông đường bộ, phạt tiền hơn 6,7 tỷ đồng.
Từ ngày 1-7/7, Cảnh sát Giao thông toàn quốc đã kiểm soát 26.961 trường hợp thông qua ứng dụng Định danh Quốc gia VNeID; tước 499 giấy phép lái xe trên môi trường điện tử, tích hợp vào VNeID.