(Baohatinh.vn) - 80 suất quà đã được Hội Nạn nhân chất độc da cam - bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) trao tặng cho 80 đối tượng bị nhiễm chất độc da cam trực tiếp.
Hội Nạn nhân chất độc da cam - Bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi huyện Thạch Hà vừa tổ chức gặp mặt kỷ niệm nhân 63 năm “Ngày thảm họa da cam ở Việt Nam” (10/8/1961 – 10/8/2024) và trao tặng quà cho các nạn nhân da cam.
Huyện hội trao tặng 80 suất quà cho 80 đối tượng bị nhiễm chất độc da cam trực tiếp.
Tại buổi lễ, hội đã trao tặng 80 suất quà với tổng trị giá 40 triệu đồng cho 80 đối tượng bị nhiễm chất độc da cam trực tiếp; trao học bổng "Hạt giống hy vọng" của Quỹ Nạn nhân chất độc da cam/Dioxin Việt Nam (trị giá 3 triệu đồng) cho cháu Hồ Văn Đan Nguyên, ở xã Lưu Vĩnh Sơn.
Những món quà góp phần động viên tinh thần, tiếp thêm nghị lực để nạn nhân da cam nỗ lực vượt qua khó khăn, từng bước ổn định cuộc sống.
Lãnh đạo Tỉnh hội trao học bổng "Hạt giống hy vọng" của Quỹ Nạn nhân chất độc da cam/Dioxin Việt Nam (trị giá 3 triệu đồng) cho cháu Hồ Văn Đan Nguyên.
Hội Nạn nhân chất độc da cam/dioxin, bảo trợ người khuyết tật và trẻ mồ côi huyện Thạch Hà có 6.574 hội viên, trong đó nạn nhân chất độc da cam 355 người, người khuyết tật 4.065 và 919 trẻ mồ côi.
Với số lượng hội viên lớn, những năm qua, hội đã tích cực phối hợp với cấp ủy, chính quyền, MTTQ, các ban, phòng, ngành, đoàn thể, phát huy vai trò của các địa phương trong việc huy động, khâu nối với các tổ chức, cá nhân hảo tâm, hỗ trợ giúp đỡ cả về tinh thần và vật chất đối với gia đình nạn nhân chất độc da cam, người khuyết tật và trẻ mồ côi trên địa bàn.
6 tháng đầu năm 2024, hội đã phối hợp trao 30 xe lăn cho người tàn tật, 22 xe đạp cho trẻ mồ côi; trao 600 suất quà cho các đối tượng; 22 xã, thị trấn đã vận động, trao 2.895 suất quà với số tiền hơn 1,5 tỷ đồng…
Những ngôi nhà nhân ái do Ngân hàng TMCP Đầu tư & Phát triển Việt Nam (BIDV) trao tặng sẽ góp phần nâng cao chất lượng sống cho các hộ nghèo ở Hương Sơn và Đức Thọ (Hà Tĩnh).
Trong cơn mơ tỉnh của người mẹ bị bệnh tâm thần ở xã Thạch Hạ (TP Hà Tĩnh), bà cứ nghĩ con trai đi đâu đó chưa về trong khi anh đang suy kiệt từng ngày vì suy thận giai đoạn cuối.
Lãnh đạo huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) bày tỏ lòng biết ơn trước những cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công trong sự nghiệp đấu tranh giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Nhờ sự nỗ lực vào cuộc quyết liệt của cả hệ thống chính trị nên đến nay, nhiều hộ dân ở các xã An Hòa Thịnh, Sơn Lễ (Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã thoát nghèo, đời sống được nâng lên đáng kể.
Những phần quà thể hiện tình cảm ấm áp, sự tri ân chân thành trước cống hiến, hy sinh to lớn của các anh hùng liệt sĩ, gia đình người có công trên địa bàn TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh)
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7/1947 - 27/7/2024), các đơn vị, địa phương đã thành lập các đoàn công tác đến tặng quà các thương binh, bệnh binh, tri ân người có công, thăm hỏi động viên gia đình chính sách.
Trong tháng 7 tri ân, tuổi trẻ TP Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực, ấm áp dành cho các thương binh, bệnh binh, cựu thanh niên xung phong trên địa bàn.
Gần 350 trường hợp là người có công, gia đình chính sách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được đội ngũ y, bác sỹ Câu lạc bộ Thầy thuốc trẻ Trung tâm Y tế huyện khám, cấp thuốc miễn phí.
Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, Công đoàn Khối Các cơ quan Đảng tỉnh Hà Tĩnh đã dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà cho các gia đình có công với cách mạng.
Đoàn công tác Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã ân cần thăm hỏi các Mẹ Việt Nam anh hùng và thân nhân các mẹ ở Hà Tĩnh; đồng thời mong các mẹ mạnh khỏe, sống vui vầy cùng con cháu.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).