(Baohatinh.vn) - Hội Liên hiệp thanh niên thành phố Hà Tĩnh đã vinh danh 10 thanh niên thành phố Hà Tĩnh tiêu biểu giai đoạn 2019 – 2024 và trao giải Cuộc thi "Thành Sen đến và yêu".
Tối 8/8, Hội Liên hiệp thanh niên thành phố Hà Tĩnh tổ chức Chương trình nghệ thuật "Thanh niên Thành Sen tự hào tiến bước" nhằm vinh danh 10 gương thanh niên thành phố tiêu biểu giai đoạn 2019 – 2024 và trao giải Cuộc thi sáng tạo video clip quảng bá du lịch "Thành Sen đến và yêu".
Đại biểu tham dự chương trình.
Thời gian qua, tuổi trẻ thành phố Hà Tĩnh đã tổ chức nhiều hoạt động nổi bật chào mừng Đại hội Hội LHTN Việt Nam thành phố và các phường, xã; kỷ niệm 100 năm thành lập Đô thị trung tâm Hà Tĩnh và 5 năm thành phố được công nhận Đô thị loại II.
Phong trào thanh niên được lan toả qua các hoạt động như: xây dựng đô thị văn minh, nông thôn mới; trồng cây xanh, bảo vệ môi trường; các hoạt động an sinh xã hội, uống nước nhớ nguồn, hỗ trợ thanh thiếu nhi yếu thế, có hoàn cảnh khó khăn; đồng hành với thanh niên trong khởi nghiệp, lập nghiệp... Các hoạt động này thu hút đông đảo thanh niên tham gia, tạo sự lan tỏa lớn trong xã hội; nhiều tập thể, cá nhân điển hình thanh niên được cấp ủy, chính quyền các cấp ghi nhận và đánh giá cao.
Các tiết mục văn nghệ tại buổi lễ.
Qua quá trình xét chọn dân chủ và khách quan, ngày 2/8/2024, UBND thành phố Hà Tĩnh đã ban hành Quyết định số 1807/QĐ-UBND khen thưởng 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong công tác hội và phong trào thanh niên giai đoạn 2019-2024.
Đây là hoạt động nhằm ghi nhận, biểu dương những thành tích, cống hiến của những gương thanh niên tiêu biểu, góp phần cổ vũ, tạo sức lan tỏa, động viên thanh niên tích cực hơn nữa trong thực hiện các chương trình, cuộc vận động do Hội LHTN các cấp phát động.
10 gương thanh niên thành phố tiêu biểu giai đoạn 2019 – 2024 được vinh danh.
Cuộc thi Sáng tạo video clip quảng bá du lịch "Thành Sen đến và yêu" được phát động từ ngày 15/4/2024. Sau hơn 3 tháng triển khai, cuộc thi đã tạo cơ hội cho cán bộ, đoàn viên, thanh thiếu nhi và người dân thành phố Hà Tĩnh được thể hiện, gửi gắm tình yêu, niềm tự hào đối với quê hương Thành Sen qua mỗi tác phẩm; qua đó phát huy trí tuệ, sức sáng tạo và nâng cao kỹ năng cho cán bộ, đoàn viên, thanh thiếu nhi trong việc xây dựng, thiết kế và thực hiện các video clip.
Tại chương trình, BTC đã trao 1 giải nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba và 5 giải khuyến khích cho các tác giả, nhóm tác giả tham gia cuộc thi.
Trao giải nhất cho tác phẩm "Văn Miếu đạo học" của nhóm tác giả Trường THCS Lê Văn Thiêm.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần làm phong phú đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Các cựu chiến binh hải quân ở Hà Tĩnh đã cùng nhau ôn lại truyền thống hào hùng, chiến công vẻ vang, kỷ niệm đáng nhớ và động viên nhau tiếp tục nỗ lực, cống hiến trong công cuộc đổi mới.
Hơn 700 học sinh Trường THCS thị trấn Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) được giáo dục và nâng cao kỹ năng phòng tránh tai nạn thương tích, xâm hại, bạo lực, kỳ thị trẻ em.
Chiến dịch “Mùa hè xanh 2024” đang tạo nên sự đổi thay tích cực cho các xã khó khăn, vùng sâu vùng xa trên cả nước. Nhiều công trình ý nghĩa đã giúp cải tạo cảnh quan, môi trường, mang đến diện mạo mới cho địa phương.
Các tập thể và 9 hội viên Hội CCB TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) có thành tích xuất sắc đã được vinh danh tại Đại hội thi đua yêu nước "Cựu chiến binh gương mẫu" giai đoạn 2019 – 2024.
Phó Bí thư Thường trực Trần Thế Dũng đề nghị MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục phát huy kết quả đạt được, thực hiện tốt công tác phối hợp để hoàn thành các mục tiêu phát triển của tỉnh.
Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh Hà Tĩnh vừa vinh dự được nhận nhiều khen thưởng của Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương vì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng mong muốn các cấp công đoàn Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả phong trào thi đua, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động, góp phần xây dựng và phát triển KT-XH tỉnh nhà.
Với tinh thần xung kích, tình nguyện, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã chọn “sống cống hiến” bằng nhiều việc làm ý nghĩa; mong muốn mang tới những điều tốt đẹp cho cộng đồng.
Anh Hồ Sỹ Quốc - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh là một trong 95 cá nhân được biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở tiêu biểu toàn quốc.
Kế thừa truyền thống 95 năm vẻ vang của Công đoàn Việt Nam, Công đoàn Hà Tĩnh đã không ngừng lớn mạnh, đổi mới và phát triển, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp, văn minh.
Hưởng ứng Chiến dịch Mùa hè xanh 2024, hơn 1.120 sinh viên các trường đại học, cao đẳng đã "đóng quân" trên địa bàn Hà Tĩnh, xung kích thực hiện nhiều công trình, phần việc thiết thực, ý nghĩa.
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Tâm huyết và có nhiều sáng kiến trong hoạt động công đoàn, chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh vừa được vinh danh cán bộ công đoàn tiêu biểu toàn quốc.
Trong không khí trang trọng của buổi lễ, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã thắp lên những ngọn nến tri ân để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ đến các anh hùng liệt sĩ và 10 nữ TNXP tại Ngã ba Đồng Lộc.
Gần 2.000 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân cao điểm nông thôn mới, chung tay xây dựng cảnh quan và bảo vệ môi trường nông thôn, môi trường biển.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Hữu Dũng đã chủ trì cuộc làm việc cho ý kiến vào nội dung Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024-2029.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.