(Baohatinh.vn) - Sáng 24/2, BVĐK Kỳ Anh đã tiến hành triển khai kỹ thuật chạy thận nhân tạo cho bệnh nhân.
Bác sỹ Phan Thị Xuân Liễu – Giám đốc BVĐK Kỳ Anh cho biết: "Tỷ lệ bệnh nhân có chỉ định chạy thận nhân tạo ở Kỳ Anh khá cao. Hiện có từ 35-40 bệnh nhân phải thường xuyên điều trị tại BVĐK tỉnh, đó là chưa kể một số còn chạy thận ở tuyến trung ương. Ngoài ra, mặc dù chưa có con số thống kê cụ thể nhưng tỷ lệ có chỉ định chạy thận nhưng không có điều kiện điều trị trên địa bàn Kỳ Anh đang là vấn đề đáng quan tâm. Vì vậy, BVĐK Kỳ Anh triển khai phòng chạy thận nhân tạo nhằm tạo điều kiện cho bệnh nhân được điều trị gần nhà, nhất là đối với bệnh nhân nghèo là hết sức cấp thiết."
Sáng nay (24/2), Phó Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Vinh đã đến thăm và tặng quà 5 bệnh nhân đang chạy thận tại BVĐK Kỳ Anh. Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng đã đánh cao những nỗ lực của ngành y tế, và xem đây là bước đột phá trong việc đưa đơn vị thận nhân tạo vào phục vụ điều trị cho bệnh nhân tại tuyến huyện. (Ảnh: Nhật Thắng)
Phòng chạy thận nhân tạo BVĐK Kỳ Anh có 5 máy, được Dự án Hỗ trợ Y tế Bắc miền Trung tài trợ. Theo kế hoạch, thời gian đầu, bệnh viện sẽ chạy 2 ca/ngày, phục vụ 20 bệnh nhân/ngày, sau đó nâng lên 3 ca/ngày, phục vụ 30 bệnh nhân/ngày.
Bệnh nhân Hồ Văn Lương, ở xã Kỳ Hà cho biết: "Tôi chạy thận nhân tạo đã 7 năm nay, trước đây, chủ yếu điều trị ở BVĐK tỉnh. Thường tôi tự bắt xe bus đi. Nói thật, người bệnh đi lại càng xa càng mệt mỏi, nhất là mùa mưa gió. BVĐK Kỳ Anh triển khai chạy thận nhân tạo đã tạo điều kiện giúp chúng tôi rất nhiều, vừa tiết kiệm chi phí đi lại, ăn uống, vừa đỡ mất sức khỏe.”
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".