(Baohatinh.vn) - Tại cuộc họp sơ kết 2 năm thực hiện Chỉ thị 07 của BTV Huyện ủy Cẩm Xuyên về tăng cường công tác lãnh đạo, chỉ đạo xây dựng khu dân cư kiểu mẫu, vườn mẫu, xã Cẩm Bình đã trao thưởng hơn 300 triệu đồng cho 3 khu dân cư kiểu mẫu vừa được công nhận vào đầu tháng 6/2017.
Thôn Trung Trạm, một trong 3 thôn của Cẩm Bình vừa được công nhân đạt khu dân cư kiểu mẫu
Các thôn vừa được công nhận đạt kiểu mẫu: Đông Trung, Bình Minh và Trung Trạm, được nhận số tiền thưởng 100 triệu đồng/thôn và 10 triệu đồng/ban phát triển khu dân cư mẫu của thôn.
Ngoài ra, 22 hộ điển hình trong phong trào xây dựng vườn mẫu trong toàn xã cũng được nhận giấy khen, phần thưởng.
Cẩm Bình đang tiếp tục dồn sức hoàn thành tiêu chí khu dân cư kiểu mẫu các thôn còn lại vào cuối năm 2017.
Như vậy, cùng với thôn Tân An được công nhận vào năm 2014, với các giải pháp lãnh đạo, chỉ đạo quyết liệt, linh hoạt của cấp ủy, chính quyền và sự đồng thuận, vào cuộc của người dân, đến ngày 2/6/2017, xã Cẩm Bình đã có thêm 3 khu dân cư được công nhận kiểu mẫu.
Với mục tiêu phấn đấu đạt xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2017, Cẩm Bình đang tiếp tục dồn sức hoàn thành các tiêu chí khu dân cư kiểu mẫu ở 3 thôn vào cuối tháng 7/2017 và 4 thôn còn lại vào cuối năm 2017.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.