(Baohatinh.vn) - Nhân chuyến công tác tại tỉnh Bôlykhămxay (CHDCND Lào), chiều 23/12, Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Khánh, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nữ Y đã đến thăm hỏi, tặng quà Đội Quy tập hài cốt liệt sỹ (Bộ CHQS tỉnh).
Chủ tịch UBND tỉnh Đặng Quốc Khánh và Phó Chủ tịch HĐND tỉnh Nguyễn Thị Nữ Y đã thăm hỏi sức khỏe, động viên các thành viên trong đội cố gắng nắm bắt thông tin kịp thời, định vị chính xác những thông tin mà dân bản cung cấp về các phần mộ để tìm kiếm, cất bốc hài cốt liệt sỹ sớm về với đất mẹ thân yêu.
Thực hiện công tác phối hợp tìm kiếm hài cốt liệt sỹ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào về nước, các lực lượng của bạn đã tích cực tuyên truyền, vận động nhân dân cung cấp nguồn thông tin để Đội Quy tập hài cốt triển khai lực lượng bám nắm địa bàn, khảo sát, xác minh, tìm kiếm các phần mộ liệt sỹ. Đội Quy tập cũng luôn được lực lượng quân sự và bà con dân bản giúp đỡ dẫn đường và tạo điều kiện về nơi ăn nghỉ tại cơ sở trong quá trình khảo sát, tìm kiếm.
Được biết, mùa khô năm 2016-2017, Đội Quy tập hài cốt phấn đấu tìm kiếm, cất bốc 11 phần mộ liệt sỹ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Bôlykhamxay và 4 phần mộ tại thủ đô Viêng Chăn. Qua 2 tháng tìm kiếm, Đội đã cất bốc được 3 hài cốt liệt sỹ ở các huyện Viêng-thoong, Pác-ka-đin, Pạc-xan (Bôlykhămxay). Từ năm 1999 đến nay, Đội Quy tập hài cốt đã tìm kiếm, cất bốc được 738 hài cốt liệt sỹ quân tình nguyện và chuyên gia Việt Nam hy sinh tại Lào về nước.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.