(Baohatinh.vn) - Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Các đại biểu dự hội thi
Sáng 12/7, huyện Cẩm Xuyên tổ chức chung kết hội thi “Dân vận khéo” năm 2024 nhằm hướng tới kỷ niệm 94 năm Ngày truyền thống công tác dân vận của Đảng (15/10/1930 - 15/10/2024), 25 năm Ngày Dân vận của cả nước (15/10/1999 - 15/10/2024).
Bí thư Tỉnh ủy Hoàng Trung Dũng, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền dự và tặng hoa chúc mừng các đội thi.
Tham gia hội thi có 6 đội: Cẩm Thành, Cẩm Duệ, Cẩm Lạc, Cẩm Trung, Nam Phúc Thăng, Cẩm Nhượng. (Trong ảnh: Lãnh đạo tỉnh, huyện Cẩm Xuyên tặng hoa chúc mừng các đội tham dự hội thi).
Các đội cùng nhau tranh tài ở 3 phần thi: chào hỏi, kiến thức và tài năng. Ở phần thi chào hỏi, thông qua hình thức sân khấu hóa, các đội giới thiệu về những đặc trưng của quê hương; khái quát những kết quả đạt được trong công tác dân vận của Đảng; giới thiệu các thành viên trong đội... (Trong ảnh: Phần thi chào hỏi của đội xã Cẩm Thành). Ở phần thi kiến thức, các đội trải qua các nội dung thi: kiến thức chung (trả lời câu hỏi trắc nghiệm) và xử lý tình huống. Đặc biệt, trong phần xử lý tình huống, các đội tham gia thuyết trình về tình huống phát sinh thực tiễn tại địa phương với hàm lượng dân vận cao.
Ở phần thi tài năng, mỗi đội xây dựng 1 tiểu phẩm bằng hình thức sân khấu hóa nhằm tái hiện tình huống “Dân vận khéo” thực tế tại địa phương, đơn vị đã được giải quyết thành công và có sức lan tỏa lớn. (Trong ảnh: Phần thi tài năng của đội xã Nam Phúc Thăng) Kết thúc hội thi, Ban tổ chức đã trao giải nhất cho đội xã Cẩm Thành. Hai đội: xã Nam Phúc Thăng và xã Cẩm Nhượng đạt giải nhì.
Gần 1 tháng qua, Ban Chỉ đạo Phong trào thi đua "Dân vận khéo" huyện Cẩm Xuyên đã tổ chức hội thi "Dân vận khéo" năm 2024 tại 3 cụm với sự tham gia của 23 xã/thị trấn trên toàn huyện. Qua vòng thi cụm, địa phương đã lựa chọn 6 đội xuất sắc nhất vào vòng thi chung kết.
Hội thi trở thành đợt sinh hoạt chính trị sôi nổi, sâu rộng trên toàn huyện nhằm tuyên truyền, phổ biến các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; những nhiệm vụ chính trị của địa phương; phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong thực hiện công tác dân vận và phong trào thi đua “Dân vận khéo”.
Thông qua hội thi, các địa phương trao đổi, học tập kinh nghiệm, phương pháp làm công tác dân vận trong thực hiện nhiệm vụ chính trị được giao; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở, giải quyết các vụ việc phức tạp, nổi cộm phát sinh.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.
Các hoạt động hè gắn với cuộc vận động "Tự hào một dải non sông" nhằm giáo dục thanh thiếu nhi TP Hà Tĩnh về lòng yêu nước, ý thức về chủ quyền quốc gia.
Hơn 1.500 đoàn viên thanh niên Hà Tĩnh đã đồng loạt ra quân Ngày cao điểm “Chiến sỹ tình nguyện xây dựng đô thị sáng - xanh - sạch - đẹp - văn minh - an toàn”.
Cùng với đánh giá những kết quả đạt được, các khó khăn, tồn tại trong nhiệm kỳ qua và đề ra phương hướng, nhiệm vụ thời gian tới, Đại hội Đại biểu MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã hiệp thương cử Ủy viên Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà nhiệm kỳ 2024 - 2029.
Sự đồng hành, tiếp sức của các tổ chức, đoàn thể, gia đình và xã hội đã trở thành nguồn khích lệ to lớn để các thí sinh Hà Tĩnh bước vào Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024 một cách bình tĩnh, tự tin, hướng tới kết quả cao nhất.
Nhiệm kỳ 2024 - 2029, MTTQ huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) tiếp tục tăng cường sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc; nâng cao chất lượng, hiệu quả các cuộc vận động, phong trào thi đua, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của Nhân dân.
Công đoàn Hà Tĩnh đã cơ bản hoàn thành các chỉ tiêu, nhiệm vụ trong 6 tháng đầu năm 2024, góp phần khẳng định vị thế của tổ chức trong hệ thống chính trị.
MTTQ thị xã Hồng Lĩnh tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, phát huy tinh thần sáng tạo, khát vọng vươn lên của các tầng lớp nhân dân, cùng xây dựng địa phương ngày càng phát triển, xứng đáng là trung tâm kinh tế - xã hội phía Bắc tỉnh Hà Tĩnh.
Phát huy những kết quả nổi bật trong nhiệm kỳ vừa qua, Hội Liên hiệp thanh niên huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) tiếp tục hành động theo khẩu hiệu “Đoàn kết – tiên phong – sáng tạo – phát triển” trong nhiệm kỳ mới.