(Baohatinh.vn) - Trên các tuyến đường ở TP Hà Tĩnh hiện đang xuất hiện tình trạng xe máy, xe thô sơ chở hàng hóa cồng kềnh vượt quá mức quy định, gây mất an toàn giao thông.
Khi tết Nguyên đán cận kề, nhu cầu mua sắm của người dân TP Hà Tĩnh tăng cao, đây cũng là thời điểm các phương tiện chở hàng cồng kềnh “vào mùa”.
Không khó để bắt gặp xe xích lô, ba gác tự chế chở hàng vượt quá kích thước quy định, gây mất an toàn.
Chiếc xe chở khối hàng hóa quá khổ, che khuất tầm nhìn người tham gia giao thông.
Người phụ nữ điều khiển xe ba gác chất đầy phế liệu di chuyển trên đường Đặng Dung.
Thời điểm này, nhu cầu sửa chữa nhà cửa đón tết tăng cao nên có nhiều xe ba gác, xích lô chở tôn, thép, vật liệu xây dựng hoạt động. Phần lớn những cọc thép, tấm tôn... trên các xe không được che chắn, chạy khắp thành phố khiến người đi đường cảm thấy bất an.
Tình trạng xe chở hàng cồng kềnh đã nhiều lần dẫn đến tai nạn giao thông. Thiết nghĩ lực lượng chức năng cần tăng cường xử lý các vi phạm này nhằm đảm bảo trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.
Hơn 93ha đất trồng chè công nghiệp ven sông Ngàn Phố của người dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) những năm gần đây dần bị thu hẹp do sạt lở đất bờ sông.
Tình trạng các phương tiện đi ngược chiều trên quốc lộ 1, đoạn cổng số 2 chợ Nghèn (thị trấn Nghèn, huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) tiềm ẩn nguy cơ cao mất an toàn giao thông.
Đình Hội Thống (xã Xuân Hội, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã xuống cấp nhiều hạng mục, cần sớm được trùng tu, tôn tạo để góp phần bảo tồn di tích lịch sử, văn hóa cấp quốc gia.
Tình trạng đặt biển quảng cáo sai vị trí, lấn chiếm hành lang giao thông trên QL 1 tuyến tránh TP Hà Tĩnh làm trật tự an toàn giao thông ở đây thêm phức tạp.
Công trình thủy lợi không thể dẫn nước về chân ruộng, hơn 40 ha đất trồng lúa ở thôn 4, xã Quang Thọ (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đành phải bỏ hoang trong vụ hè thu.
Thời gian qua, tình trạng dừng, đỗ xe sai quy định tái diễn ở một số tuyến đường phố TP Hà Tĩnh, gây mất mỹ quan đô thị và mất trật tự an toàn giao thông.
Các đơn vị sử dụng điện tại trạm biến áp khu vực núi Nam Giới thuộc địa phận thôn Đại Hải, xã Thạch Hải (Thạch Hà) đang đối mặt với tình trạng thiếu điện, bất tiện cho các hoạt động.
Sau gần 4 năm, dự án điện phục vụ nuôi trồng thuỷ sản ở xã Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) chưa thể đấu nối nguồn điện, khiến hàng chục hộ gặp khó trong sản xuất.