(Baohatinh.vn) - Theo thông tin từ Trung tâm Y tế huyện Thạch Hà, hiện đã xác định và tổ chức cách ly công dân V.H.C (SN 1992, ở thị trấn Thạch Hà, huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) đi cùng chuyến bay với bệnh nhân 448 (Đắk Lắk).
Trung tâm Y tế Thạch Hà đã triển khai các giải pháp phân luồng, sàng lọc các trường hợp liên quan.
Theo thông tin nhận được, ngày 25/7, V.H.C đi máy bay lên Đắk Lắk, trên chuyến bay đó có bệnh nhân 448. Ngày 30/7, V.H.C bắt xe về Thạch Hà (Hà Tĩnh).
Sau khi nhận được thông tin, Trung tâm Y tế huyện Thạch Hà đã khẩn trương triển khai tổ chức điều tra, dịch tễ, cách ly y tế đối với công dân V.H.C, đồng thời rà soát, giám sát, cách ly thêm 6 trường hợp từng có tiếp xúc với công dân C.
CDC Hà Tĩnh đã tiến hành lấy mẫu xét nghiệm đối với các trường hợp nói trên và sẽ sớm cho kết quả.
Trung tâm Y tế Thạch Hà đang tiếp tục tiến hành rà soát để xác định thêm các trường hợp có tiếp xúc với công dân C.
Theo thông tin mới nhất từ Sở Y tế, tất cả 9 hành khách Hà Tĩnh đi trên chuyến xe Quảng Ngãi - Vân Đồn có trường hợp F1 đã âm tính lần 1 với virus SARS-CoV-2.
CDC Hà Tĩnh đã xác định danh tính và có biện pháp phòng dịch đối với 9 hành khách người Hà Tĩnh đi cùng chuyến xe Quảng Ngãi - Vân Đồn với 1 trường hợp F1.
Sau khi xác định được ca bệnh thứ 265, ngành Y tế Hà Tĩnh khẩn trương điều tra các trường hợp có tiếp xúc gần. Bước đầu xác định có 48 trường hợp F1, 66 trường hợp F2 liên quan với bệnh nhân đều ở trong các khu cách ly tập trung trên địa bàn.
Sau khi về đến Hà Tĩnh, bệnh nhân ở Thạch Hà dương tính virus SARS-CoV-2 trở về từ Thái Lan đã được cách ly chặt chẽ. Các trường hợp F1, F2 cũng đều đang được rà soát, cách ly, giám sát theo quy định.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".