(Baohatinh.vn) - UBND tỉnh Hà Tĩnh chỉ đạo ngành y tế hoàn thành tiêm vắc xin phòng COVID-19 đợt 3 năm 2021 trước ngày 17/7.
Tiêm vắc-xin phòng Covid-19 đợt 2 tại BVĐK TP Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa thống nhất chủ trương triển khai tiêm vắc xin phòng COVID-19 đợt 3 cho 24.614 người như đề xuất của Sở Y tế tại Văn bản số 2327/SYT-NVY ngày 8/7/2021.
Theo đó, tiêm mũi 2 cho 2.024 người đã tiêm mũi 1 đủ thời gian từ 8 - 12 tuần; tiêm mũi 1 cho 22.590 người thuộc 2 nhóm trường hợp ưu tiên sau:
Các trường hợp theo Nghị quyết số 21/NQ-CP ngày 26/2/2021 của Chính phủ gồm: người làm việc trong các cơ sở y tế; người tham gia phòng chống dịch (thành viên ban chỉ đạo phòng, chống dịch các cấp, người làm việc ở các khu cách ly, làm nhiệm vụ truy vết, điều tra dịch tễ, tổ COVID dựa vào cộng đồng, tình nguyện viên, ưu tiên huyện có dịch); quân đội, công an; người làm việc tại các cơ quan, đơn vị hành chính thường xuyên tiếp xúc với nhiều người.
Các trường hợp nguy cơ là công nhân khu công nghiệp, khu chế xuất theo Quyết định số 2977/QĐ-BYT ngày 17/6/2021 của Bộ Y tế
Địa điểm tiêm được bố trí tại các cơ sở đủ điều kiện tiêm chủng bao gồm: Bệnh viện Đa khoa tỉnh, các bệnh viện đa khoa ngoài công lập; bệnh viện đa khoa/trung tâm y tế các huyện, thị xã, thành phố; Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh.
Ngoài ra, còn có các điểm tiêm tại Bệnh xá Công an tỉnh, Công ty TNHH Gang thép Hưng nghiệp Formosa Hà Tĩnh, Công ty cổ phần Điện lực dầu khí Hà Tĩnh.
Thời gian tiêm dự kiến hoàn thành trước ngày 17/7/2021.
Chi tiết dự kiến phân bổ số lượng, địa điểm tiêm mời xem tại đây.
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".