Theo hãng tin Yonhap, trong tháng này, Mỹ và Hàn Quốc sẽ tiến hành cuộc tập trận phối hợp bắn đạn thật quy mô lớn nhất nhân kỷ niệm 70 năm thành lập liên minh và 75 năm thành lập quân đội Hàn Quốc.
Binh sĩ Mỹ và Hàn Quốc tham gia cuộc tập trận chung bắn đạn thật tại Pocheon, cách Seoul khoảng 65km về phía Đông Bắc ngày 26/4/2017. Ảnh minh họa: AFP/TTXVN
Bộ Quốc phòng Hàn Quốc cho biết theo kế hoạch, hai nước sẽ tiến hành tập trận 5 lần trong thời gian từ ngày 25/5 – 15/6 tại Trường huấn luyện bắn Seungjin ở Pocheon, cách thủ đô Seoul 52km về phía Đông Bắc.
Cuộc tập trận năm nay sẽ có quy mô lớn nhất từ trước tới nay và các bài tập sẽ liên quan đến hệ thống vũ khí tối tân như máy bay tàng hình F-35A, trực thăng tấn công AH-64 Apache, xe tăng K2 và bệ phóng rocket đa nòng Chunmoo.
Từ năm 1977, hơn 10 cuộc diễn tập đạn thật kiểu này đã được thực hiện trong khuôn khổ các cuộc tập trận chung và tập trận của riêng Hàn Quốc. Cuộc diễn tập gần đây nhất diễn ra năm 2017 với sự tham gia của hơn 2.000 binh sĩ từ 48 đơn vị quân đội của Hàn Quốc và Mỹ.
Trong khuôn khổ chương trình kỷ niệm quan trọng này, Hàn Quốc cũng dự kiến tổ chức sự kiện Ngày Các lực lượng vũ trang năm nay với sự tham gia của lực lượng Mỹ tại Hàn Quốc (USFK) vào tháng 9. Hàn Quốc và Mỹ đã ký hiệp ước phòng thủ chung – tài liệu cơ sở cho liên minh – vào tháng 10/1953, sau khi Chiến tranh Triều Tiên khép lại với việc ký hiệp định đình chiến cách đó 3 tháng.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.